13:56 | 15/10/2018
Loading...

Đại biểu Quốc hội bị bãi nhiệm phải có sự tán thành của bao nhiêu phần trăm tổng số đại biểu Quốc hội?

Chào anh chị, tôi có chút thắc mắc cần giải đáp, tôi đang tìm hiểu các quy định về tổ chức Quốc hội, tôi có chút thắc mắc cần được giải đáp. Anh chị cho tôi hỏi đối với đại biểu Quốc hối bị bãi nhiệm phải có sự tán thành của bao nhiêu phần trăm tổng số đại biểu Quốc hội. Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

Tại Điều 40 Luật tổ chức quốc hội 2014 quy định Việc bãi nhiệm đại biểu Quốc hội như sau:

1. Đại biểu Quốc hội không còn xứng đáng với sự tín nhiệm của Nhân dân thì bị Quốc hội hoặc cử tri bãi nhiệm.

2. Trong trường hợp Quốc hội bãi nhiệm đại biểu Quốc hội thì việc bãi nhiệm phải được ít nhất hai phần ba tổng số đại biểu Quốc hội biểu quyết tán thành.

3. Trong trường hợp cử tri bãi nhiệm đại biểu Quốc hội thì việc bãi nhiệm được tiến hành theo trình tự do Ủy ban thường vụ Quốc hội quy định.

Theo quy định trên thì Quốc hội bãi nhiệm đại biểu Quốc hội khi có được ít nhất hai phần ba tổng số đại biểu Quốc hội biểu quyết tán thành.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào