16:57 | 15/10/2018
Loading...

Mức xử phạt đối với hành vi không ưu tiên bán vé cho người khuyết tật, người cao tuổi

Tôi có một chút thắc mắc cần được giải đáp, tôi đang tìm hiểu các quy định về chính xã hội đối với người khuyết tật, người cao tuổi. Anh chị cho tôi hỏi khi tham gia thông mà có hành vi không ưu tiên bán vé cho người khuyết tật có bị xử phạt hay không? Mức xử phạt đối với hành vi này như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị.

Tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định 144/2013/NĐ-CP quy định :

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không miễn, giảm giá vé, giá dịch vụ cho người khuyết tật đặc biệt nặng, người khuyết tật nặng, người cao tuổi theo quy định của pháp luật;

b) Không ưu tiên bán vé cho người khuyết tật, người cao tuổi;

c) Không giúp đỡ, sắp xếp chỗ ngồi thuận tiện cho người khuyết tật, người cao tuổi;

d) Từ chối chuyên chở người khuyết tật tham gia giao thông hoặc từ chối chuyên chở phương tiện, thiết bị hỗ trợ phù hợp của người khuyết tật.

Như vậy, đối với hành vi không ưu tiên bán vé cho người khuyết tật, người cao tuổi thì bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào