16:15 | 13/08/2018
Loading...

Phạm vi hòa giải ở cơ sở được quy định như thế nào trước ngày 01/01/2014?

Ban biên tập cho tôi hỏi: Trước ngày 01/01/2014, phạm vi hòa giải ở cơ sở được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Hoàng Bằng - Bình Dương

Trước ngày 01/01/2014, phạm vi hòa giải ở cơ sở được quy định tại Điều 3 Pháp lệnh tổ chức và hoạt động hòa giải ở cơ sở năm 1998 với nội dung như sau:

- Việc hoà giải được tiến hành đối với những việc vi phạm pháp luật và tranh chấp nhỏ trong cộng đồng dân cư, bao gồm:

+ Mâu thuẫn, xích mích giữa các cá nhân với nhau;

+ Tranh chấp về quyền, lợi ích phát sinh từ quan hệ dân sự, hôn nhân và gia đình;

+ Những việc vi phạm pháp luật khác mà theo quy định của pháp luật chưa đến mức bị xử lý bằng biện pháp hình sự hoặc biện pháp hành chính.

- Các vụ, việc sau đây không hoà giải :

+ Tội phạm hình sự, trừ trường hợp mà người bị hại không yêu cầu xử lý về hình sự và không bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền xử lý hành chính theo quy định của pháp luật;

+ Hành vi vi phạm pháp luật bị xử lý hành chính;

+ Vi phạm pháp luật và các tranh chấp mà theo quy định của pháp luật thì không được hoà giải.

- Nghiêm cấm mọi hành vi lợi dụng việc hoà giải để trốn tránh xử lý bằng biện pháp hình sự, hành chính.

Trên đây là nội dung trả lời về quy định phạm vi hòa giải ở cơ sở trước ngày 01/01/2014. Bạn có thể tìm hiểu thêm về vấn đề này tại Pháp lệnh tổ chức và hoạt động hòa giải ở cơ sở năm 1998.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào