16:37 | 09/08/2018
Loading...

Xử phạt hành vi sản xuất, kinh doanh các thiết bị viễn thông không sắp xếp ký tự, ký hiệu làm cho người khuyết tật không thể sử dụng

Người khuyết tật gặp khó khăn về nhiều mặt trong đó có học tập, việc làm, hôn nhân, kỳ thị...Những khó khăn đó tác động qua lại lẫn nhau, là nguyên nhân và kết quả của nhau do vậy chúng tạo thành một vòng luẩn quẩn. Liên quan đến vấn đề này, cho tôi hỏi: Sản xuất, kinh doanh máy điện thoại, các thiết bị viễn thông không sắp xếp ký tự, ký hiệu làm cho người khuyết tật không thể sử dụng bị xử phạt như thế nào? Tôi có thể tham khảo vấn đề này ở đâu? Xin cảm ơn Ban biên tập! Trung Hiếu (trung.hieu***@gmail.com)

Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 144/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo trợ, cứu trợ xã hội và bảo vệ, chăm sóc trẻ em thì hành vi sản xuất, kinh doanh máy điện thoại, các thiết bị viễn thông không sắp xếp ký tự, ký hiệu làm cho người khuyết tật không thể sử dụng sẽ bị xử phạt như sau:

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất, kinh doanh máy điện thoại hoặc các thiết bị viễn thông khác không tuân thủ tiêu chuẩn về sắp xếp ký tự số, ký tự chữ và ký hiệu làm cho người khuyết tật không thể sử dụng được.

Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (sản xuất, kinh doanh máy điện thoại, các thiết bị viễn thông không sắp xếp ký tự, ký hiệu làm cho người khuyết tật không thể sử dụng) có thể sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Trên đây là nội dung quy định về mức xử phạt hành vi sản xuất, kinh doanh máy điện thoại, các thiết bị viễn thông không sắp xếp ký tự, ký hiệu làm cho người khuyết tật không thể sử dụng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 144/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào