16:18 | 09/08/2018
Loading...

Mức xử phạt hành vi không thường xuyên chăm sóc sức khỏe của lao động là người khuyết tật

Tâm lý của khá đông người khuyết tật là mặc cảm, tự đánh giá thấp bản thân mình so với những người bình thường khác. Chính vì lẽ đó, tôi có thắc mắc mong Ban biên tập có thể giải đáp giúp tôi: Nếu người sử dụng lao động không thường xuyên chăm sóc sức khỏe của lao động là người khuyết tật thì có bị xử phạt không? Nếu có thì mức xử phạt là bao nhiêu? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin cảm ơn Trương Thu Phương (truong_phuong***@gmail.com)

Theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 13 Nghị định 144/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo trợ, cứu trợ xã hội và bảo vệ, chăm sóc trẻ em thì hành vi không thường xuyên chăm sóc sức khỏe của lao động là người khuyết tật sẽ bị xử phạt như sau:

2. Phạt tiền đối với một trong các hành vi: Không bảo đảm về điều kiện lao động, công cụ lao động, an toàn lao động, vệ sinh lao động phù hợp với lao động là người khuyết tật và không thường xuyên chăm sóc sức khỏe của họ; không tham khảo ý kiến lao động là người khuyết tật khi quyết định những vấn đề liên quan đến quyền và lợi ích của họ theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 1.000.000 đồng đến dưới 3.000.000 đồng khi vi phạm từ 01 người đến dưới 10 người;

b) Từ 3.000.000 đồng đến dưới 5.000.000 đồng khi vi phạm từ 10 người đến dưới 50 người;

c) Từ 5.000.000 đồng đến dưới 10.000.000 đồng khi vi phạm từ 50 người đến dưới 100 người;

d) Từ 10.000.000 đồng đến dưới 15.000.000 đồng khi vi phạm từ 100 người trở lên.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc bảo đảm về điều kiện lao động, công cụ lao động, an toàn lao động, vệ sinh lao động phù hợp với lao động là người khuyết tật và thường xuyên chăm sóc sức khỏe của họ; buộc tham khảo ý kiến lao động là người khuyết tật khi quyết định những vấn đề liên quan đến quyền và lợi ích của họ đối với hành vi vi phạm tại Khoản 2 Điều này.

Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (không thường xuyên chăm sóc sức khỏe của lao động là người khuyết tật) có thể sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng phụ thuộc vào số người lao động không được thường xuyên chăm sóc sức khỏe. Đồng thời, người sử dụng lao động sẽ bị buộc thường xuyên chăm sóc sức khỏe của lao động là người khuyết tật.

Trên đây là nội dung quy định về mức xử phạt hành vi không thường xuyên chăm sóc sức khỏe của lao động là người khuyết tật. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 144/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào