08:03 | 06/08/2018
Loading...

Những hành vi nào bị nghiêm cấm đối với người giám định tư pháp trước ngày 01/01/2013?

Em tên là Chí Hoàng, hiện em đang sinh sống và làm việc tại Gia Lai. Em đang gặp phải một số vước mắc và muốn nhờ Quý Anh/chị giải đáp giúp em. Cụ thể, vướng mắc của em như sau: Trước thời điểm 01/01/2013, những hành vi nào bị nghiêm cấm đối với người giám định tư pháp? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này hay không? Mong sớm được sự phản hồi từ Quý Anh/chị. Em xin chân thành cảm ơn!

Về những hành vi bị nghiêm cấm đối với người giám định tư pháp trước ngày 01/01/2013 thì Ban biên tập dựa vào Điều 14 Pháp lệnh Giám định tư pháp năm 2004 trả lời cho bạn như sau:

- Từ chối kết luận giám định mà không có lý do chính đáng.

- Cố ý đưa ra kết luận giám định sai sự thật.

- Lợi dụng việc thực hiện giám định để trục lợi.

- Tiết lộ bí mật điều tra mà mình biết được khi tham gia tố tụng hình sự với tư cách là người giám định tư pháp; tiết lộ bí mật thông tin mà mình biết được khi tiến hành giám định đối với các vụ án khác.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời về những hành vi bị nghiêm cấm đối với người giám định tư pháp trước ngày 01/01/2013. Để có thêm thông tin về vấn đề này thì bạn có thể tham khảo thêm tại Pháp lệnh Giám định tư pháp năm 2004.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào