13:59 | 11/07/2018
Loading...

Yêu cầu đối với kế hoạch kiểm tra việc thực hiện kết luận, kiến nghị khởi tố của Kiểm toán Nhà nước được quy định như thế nào?

Yêu cầu đối với kế hoạch kiểm tra việc thực hiện kết luận, kiến nghị khởi tố của Kiểm toán Nhà nước được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Kiều Trinh. Tôi đang có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Yêu cầu đối với kế hoạch kiểm tra việc thực hiện kết luận, kiến nghị khởi tố của Kiểm toán Nhà nước được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Yêu cầu đối với kế hoạch kiểm tra việc thực hiện kết luận, kiến nghị khởi tố của Kiểm toán Nhà nước được quy định tại Khoản 3 Điều 14 Quy định về theo dõi, kiểm tra việc thực hiện kết luận, kiến nghị kiểm toán của Kiểm toán Nhà nước ban hành kèm theo Quyết định 07/2016/QĐ-KTNN với nội dung như sau:

- Việc lập kế hoạch kiểm tra được căn cứ trên cơ sở:

+ Kết quả cập nhật thông tin về kết luận, kiến nghị kiểm toán và tình hình thực hiện kết luận, kiến nghị kiểm toán được thu thập, tổng hợp theo Điều 8 Quy định về theo dõi, kiểm tra việc thực hiện kết luận, kiến nghị kiểm toán của Kiểm toán Nhà nước ban hành kèm theo Quyết định 07/2016/QĐ-KTNN;

+ Kết quả đánh giá tình hình thực hiện kết luận, kiến nghị kiểm toán theo Điều 9 Quy định về theo dõi, kiểm tra việc thực hiện kết luận, kiến nghị kiểm toán của Kiểm toán Nhà nước ban hành kèm theo Quyết định 07/2016/QĐ-KTNN.

- Kế hoạch kiểm tra bao gồm các nội dung cơ bản sau:

+ Mục đích cuộc kiểm tra;

+ Nội dung cuộc kiểm tra;

+ Phạm vi kiểm tra;

+ Phương pháp kiểm tra;

+ Thời gian, nhân sự và đơn vị được kiểm tra chi tiết;

+ Kinh phí và các điều kiện vật chất cần thiết cho cuộc kiểm tra.

- Thời gian và nhân sự Đoàn kiểm tra:

+ Thời hạn một cuộc kiểm tra không quá 15 ngày làm việc. Trường hợp cần thiết phải tăng thêm thời gian kiểm tra, mỗi cuộc kiểm tra chỉ được gia hạn một lần, thời gian gia hạn tối đa không quá 10 ngày làm việc; Thủ trưởng đơn vị chủ trì cuộc kiểm tra ban hành quyết định việc gia hạn thời gian kiểm tra trên cơ sở đề nghị của Trưởng Đoàn kiểm tra, đồng thời báo cáo và chịu trách nhiệm trước Tổng Kiểm toán nhà nước về việc gia hạn thời gian kiểm tra.

+ Nhân sự Đoàn kiểm tra: Trưởng Đoàn kiểm tra phải là Phó trưởng phòng hoặc Kiểm toán viên chính trở lên; mỗi tổ kiểm tra phải có ít nhất 02 thành viên trong đó có 01 thành viên là kiểm toán viên trở lên (trường hợp thành lập Tổ). Thủ trưởng đơn vị chủ trì cuộc kiểm tra chịu trách nhiệm trước Tổng Kiểm toán nhà nước về nhân sự đáp ứng tiêu chuẩn khi phê duyệt kế hoạch kiểm tra, ban hành quyết định kiểm tra.

+ Trường hợp việc kiểm tra được tổ chức đồng thời, kết hợp với cuộc kiểm toán tại đơn vị được kiểm toán: Thời gian kết thúc cuộc kiểm tra không vượt quá thời gian kết thúc cuộc kiểm toán; Trưởng Đoàn kiểm tra là Trưởng Đoàn kiểm toán.

Trên đây là nội dung trả lời về yêu cầu đối với kế hoạch kiểm tra việc thực hiện kết luận, kiến nghị kiểm toán của Kiểm toán Nhà nước. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Quyết định 07/2016/QĐ-KTNN.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào