Việc miễn nhiệm, bãi nhiệm Ban kiểm soát công ty cổ phần được quy định như thế nào?

Việc miễn nhiệm, bãi nhiệm Ban kiểm soát công ty cổ phần được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Thùy Trang. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến Luật doanh nghiệp qua các thời kì và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Trước ngày 01/07/2015, việc miễn nhiệm, bãi nhiệm Ban kiểm soát công ty cổ phần được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trước ngày 01/07/2015, việc miễn nhiệm, bãi nhiệm Ban kiểm soát công ty cổ phần được quy định tại Điều 127 Luật doanh nghiệp 2005 với nội dung như sau:

- Thành viên Ban kiểm soát bị miễn nhiệm, bãi nhiệm trong các trường hợp sau đây:

+ Không còn đủ tiêu chuẩn và điều kiện làm thành viên Ban kiểm soát theo quy định tại Điều 122 Luật doanh nghiệp 2005;

+ Không thực hiện quyền và nhiệm vụ của mình trong sáu tháng liên tục, trừ trường hợp bất khả kháng;

+ Có đơn xin từ chức;

+ Các trường hợp khác do Điều lệ công ty quy định.

- Ngoài các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 127 Luật doanh nghiệp 2005, thành viên Ban kiểm soát có thể bị miễn nhiệm bất cứ khi nào theo quyết định của Đại hội đồng cổ đông.

- Trường hợp Ban kiểm soát vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ của mình có nguy cơ gây thiệt hại cho công ty thì Hội đồng quản trị triệu tập Đại hội đồng cổ đông để xem xét và miễn nhiệm Ban kiểm soát đương nhiệm và bầu Ban kiểm soát mới thay thế.

Trên đây là nội dung trả lời về việc miễn nhiệm, bãi nhiệm Ban kiểm soát công ty cổ phần. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật doanh nghiệp 2005.

Trân trọng!

Ban kiểm soát công ty cổ phần
Hỏi đáp mới nhất về Ban kiểm soát công ty cổ phần
Hỏi đáp Pháp luật
Ban kiểm soát công ty cổ phần phải có tối thiểu bao nhiêu Kiểm soát viên?
Hỏi đáp Pháp luật
Trưởng Ban kiểm soát công ty cổ phần có cần bằng cử nhân luật không?
Hỏi đáp pháp luật
Từ 2021 trưởng ban kiểm soát CTCP bắt buộc phải có bằng đại học trở lên
Hỏi đáp pháp luật
Kiểm soát viên CTCP không còn đủ tiêu chuẩn thì bị bãi nhiệm hay miễn nhiệm?
Hỏi đáp pháp luật
Từng đi tù được làm thành viên Ban kiểm soát công ty không?
Hỏi đáp pháp luật
Xếp lương đối với Trưởng Ban kiểm soát công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Trưởng ban kiểm soát công ty cổ phần nghỉ hưu
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện về chuyên môn để làm Trưởng ban kiểm soát công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Ban kiểm soát công ty cổ phần có những nhiệm vụ quyền hạn gì?
Hỏi đáp pháp luật
Ban kiểm soát công ty cổ phần
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ban kiểm soát công ty cổ phần
Thư Viện Pháp Luật
285 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Ban kiểm soát công ty cổ phần
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào