Quyền được cung cấp thông tin của Ban kiểm soát công ty cổ phần trước ngày 01/7/2015 được quy định như thế nào?

Quyền được cung cấp thông tin của Ban kiểm soát công ty cổ phần trước ngày 01/7/2015 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Nguyễn Hiếu. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến Luật doanh nghiệp qua các thời kì và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Trước ngày 01/7/2015, quyền được cung cấp thông tin của Ban kiểm soát công ty cổ phần được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Quyền được cung cấp thông tin của Ban kiểm soát công ty cổ phần trước ngày 01/07/2015 được quy định tại Điều 124 Luật doanh nghiệp 2005 với nội dung như sau:

- Thông báo mời họp, phiếu lấy ý kiến thành viên Hội đồng quản trị và các tài liệu kèm theo phải được gửi đến thành viên Ban kiểm soát cùng thời điểm và theo phương thức như đối với thành viên Hội đồng quản trị.

- Báo cáo của Giám đốc hoặc Tổng giám đốc trình Hội đồng quản trị hoặc tài liệu khác do công ty phát hành được gửi đến thành viên Ban kiểm soát cùng thời điểm và theo phương thức như đối với thành viên Hội đồng quản trị.

- Thành viên Ban kiểm soát có quyền tiếp cận các hồ sơ, tài liệu của công ty lưu giữ tại trụ sở chính, chi nhánh và địa điểm khác; có quyền đến các địa điểm nơi người quản lý và nhân viên của công ty làm việc.

- Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, người quản lý khác phải cung cấp đầy đủ, chính xác và kịp thời thông tin, tài liệu về công tác quản lý, điều hành và hoạt động kinh doanh của công ty theo yêu cầu của Ban kiểm soát.

Trên đây là nội dung trả lời về quyền được cung cấp thông tin của Ban kiểm soát công ty cổ phần. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật doanh nghiệp 2005.

Trân trọng!

Ban kiểm soát công ty cổ phần
Hỏi đáp mới nhất về Ban kiểm soát công ty cổ phần
Hỏi đáp Pháp luật
Ban kiểm soát công ty cổ phần phải có tối thiểu bao nhiêu Kiểm soát viên?
Hỏi đáp Pháp luật
Trưởng Ban kiểm soát công ty cổ phần có cần bằng cử nhân luật không?
Hỏi đáp pháp luật
Từ 2021 trưởng ban kiểm soát CTCP bắt buộc phải có bằng đại học trở lên
Hỏi đáp pháp luật
Kiểm soát viên CTCP không còn đủ tiêu chuẩn thì bị bãi nhiệm hay miễn nhiệm?
Hỏi đáp pháp luật
Từng đi tù được làm thành viên Ban kiểm soát công ty không?
Hỏi đáp pháp luật
Xếp lương đối với Trưởng Ban kiểm soát công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Trưởng ban kiểm soát công ty cổ phần nghỉ hưu
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện về chuyên môn để làm Trưởng ban kiểm soát công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Ban kiểm soát công ty cổ phần có những nhiệm vụ quyền hạn gì?
Hỏi đáp pháp luật
Ban kiểm soát công ty cổ phần
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ban kiểm soát công ty cổ phần
Thư Viện Pháp Luật
267 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Ban kiểm soát công ty cổ phần
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào