16:20 | 27/06/2018
Loading...

Cổ phiếu của công ty cổ phần được quy định như thế nào trước ngày 01/07/2015?

Cổ phiếu của công ty cổ phần được quy định như thế nào trước ngày 01/07/2015? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Văn Vinh. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến Luật doanh nghiệp qua các thời kỳ và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Trước ngày 01/07/2015, cổ phiếu của công ty cổ phần được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trước ngày 01/07/2015, cổ phiếu của công ty cổ phần được quy định tại Điều 85 Luật doanh nghiệp 2005 với nội dung như sau:

- Cổ phiếu là chứng chỉ do công ty cổ phần phát hành hoặc bút toán ghi sổ xác nhận quyền sở hữu một hoặc một số cổ phần của công ty đó. Cổ phiếu có thể ghi tên hoặc không ghi tên. Cổ phiếu phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

+ Tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty;

+ Số và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

+ Số lượng cổ phần và loại cổ phần;

+ Mệnh giá mỗi cổ phần và tổng mệnh giá số cổ phần ghi trên cổ phiếu;

+ Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của cổ đông là cá nhân; tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số quyết định thành lập hoặc số đăng ký kinh doanh của cổ đông là tổ chức đối với cổ phiếu có ghi tên;

+ Tóm tắt về thủ tục chuyển nhượng cổ phần;

+ Chữ ký mẫu của người đại diện theo pháp luật và dấu của công ty;

+ Số đăng ký tại sổ đăng ký cổ đông của công ty và ngày phát hành cổ phiếu;

+ Các nội dung khác theo quy định tại các điều 81, 82 và 83 Luật doanh nghiệp 2005 đối với cổ phiếu của cổ phần ưu đãi.

- Trường hợp có sai sót trong nội dung và hình thức cổ phiếu do công ty phát hành thì quyền và lợi ích của người sở hữu nó không bị ảnh hưởng. Chủ tịch Hội đồng quản trị và Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty phải liên đới chịu trách nhiệm về thiệt hại do những sai sót đó gây ra đối với công ty.

- Trường hợp cổ phiếu bị mất, bị rách, bị cháy hoặc bị tiêu huỷ dưới hình thức khác thì cổ đông được công ty cấp lại cổ phiếu theo đề nghị của cổ đông đó.

Đề nghị của cổ đông phải có cam đoan về các nội dung sau đây:

+ Cổ phiếu thực sự đã bị mất, bị cháy hoặc bị tiêu huỷ dưới hình thức khác; trường hợp bị mất thì cam đoan thêm rằng đã tiến hành tìm kiếm hết mức và nếu tìm lại được sẽ đem trả công ty để tiêu huỷ;

+ Chịu trách nhiệm về những tranh chấp phát sinh từ việc cấp lại cổ phiếu mới.

Đối với cổ phiếu có giá trị danh nghĩa trên mười triệu đồng Việt Nam, trước khi tiếp nhận đề nghị cấp cổ phiếu mới, người đại diện theo pháp luật của công ty có thể yêu cầu chủ sở hữu cổ phiếu đăng thông báo về việc cổ phiếu bị mất, bị cháy hoặc bị tiêu huỷ dưới hình thức khác và sau mười lăm ngày, kể từ ngày đăng thông báo sẽ đề nghị công ty cấp cổ phiếu mới.

Trên đây là nội dung trả lời về cổ phiếu của công ty cổ phần. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật doanh nghiệp 2005.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Cổ phiếu

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Cổ phiếu
Cổ phiếu
Hỏi đáp mới nhất về Cổ phiếu
Hỏi đáp pháp luật
Quy trình tiếp nhận, xử lý hồ sơ, công bố thông tin và báo cáo kết quả chào mua công khai cổ phiếu của công ty đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ phát hành cổ phiếu mới làm cơ sở cho chào bán chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài của doanh nghiệp Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hỗ trợ phát hành chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài trên cơ sở số cổ phiếu đã phát hành tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ xử lý hồ sơ phát hành cổ phiếu mới làm cơ sở cho chào bán chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài của doanh nghiệp Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện, giới hạn cấp tín dụng để đầu tư, kinh doanh cổ phiếu của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ xử lý hồ sơ hỗ trợ phát hành chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài trên cơ sở số cổ phiếu đã phát hành tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Giới hạn việc mua, nắm giữ cổ phiếu của tổ chức tín dụng khác của ngân hàng thương mại
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện mua, nắm giữ cổ phiếu của tổ chức tín dụng khác của ngân hàng thương mại
Hỏi đáp pháp luật
Đơn giản hóa thủ tục hành chính trong việc chấp thuận cho ngân hàng thương mại cổ phần được đăng ký niêm yết cổ phiếu
Hỏi đáp pháp luật
Đơn giản hóa thủ tục hành chính trong việc chấp thuận cho ngân hàng TMCP được đăng ký phát hành cổ phiếu ra công chúng
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Cổ phiếu có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào