07:56 | 17/03/2018
Loading...

Hướng dẫn khai thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công đối với thu nhập từ thưởng bằng cổ phiếu

Khai thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công đối với thu nhập từ thưởng bằng cổ phiếu được thực hiện như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Thùy Dương, tôi sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Ban biên tập cho tôi hỏi: Khai thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công đối với thu nhập từ thưởng bằng cổ phiếu được thực hiện như thế nào? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (duong***@gmail.com)

Việc khai thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công đối với thu nhập từ thưởng bằng cổ phiếu được quy định tại Khoản 11 Điều 26 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

Cá nhân khi nhận thưởng bằng cổ phiếu từ đơn vị sử dụng lao động chưa phải nộp thuế từ tiền lương, tiền công. Khi cá nhân chuyển nhượng cổ phiếu thưởng thì khai thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng cổ phiếu và thu nhập từ tiền lương, tiền công.

Trên đây là nội dung quy định về việc khai thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công đối với thu nhập từ thưởng bằng cổ phiếu. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 111/2013/TT-BTC.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cổ phiếu

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào