Căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ bản quyền

Căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ bản quyền được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Hữu Thiên, tôi sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Ban biên tập cho tôi hỏi: Căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ bản quyền được quy định như thế nào? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (thien***@gmail.com)

Căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ bản quyền được quy định tại Điều 13 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ tiền bản quyền là thu nhập tính thuế và thuế suất.

1. Thu nhập tính thuế

Thu nhập tính thuế từ tiền bản quyền là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng theo hợp đồng chuyển nhượng, không phụ thuộc vào số lần thanh toán hoặc số lần nhận tiền mà người nộp thuế nhận được khi chuyển giao, chuyển quyền sử dụng các đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ, chuyển giao công nghệ.

Trường hợp cùng là một đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ, chuyển giao công nghệ nhưng hợp đồng chuyển giao, chuyển quyền sử dụng thực hiện làm nhiều hợp đồng với cùng một đối tượng sử dụng thì thu nhập tính thuế là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng tính trên tổng các hợp đồng chuyển giao, chuyển quyền sử dụng

Trường hợp đối tượng chuyển giao, chuyển quyền là đồng sở hữu thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng cá nhân sở hữu. Tỷ lệ phân chia được căn cứ theo giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

2. Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ bản quyền áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 5%.

3. Thời điểm xác định thu nhập tính thuế

Thời điểm xác định thu nhập tính thuế từ bản quyền là thời điểm trả tiền bản quyền.

4. Cách tính thuế

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x thuế suất 5%.

Trên đây là nội dung quy định về căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ bản quyền. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 111/2013/TT-BTC.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Cách tính thuế thu nhập cá nhân
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Cách tính thuế thu nhập cá nhân
Hỏi đáp Pháp luật
Khoản bồi dưỡng giám định tư pháp có tính thuế TNCN hay không? Có các tổ chức giám định tư pháp công lập nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tính thuế TNCN đối với tiền làm thêm giờ tiền tăng ca chính xác nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tính thuế thu nhập cá nhân năm 2023 đơn giản, chuẩn xác nhất?
Hỏi đáp pháp luật
Thuế thu nhập cá nhân khi mua bán nhà hình thành trong tương lai
Hỏi đáp pháp luật
Thuế thu nhập cá nhân khi cho thuê nhà
Hỏi đáp pháp luật
Cách tính thuế TNCN
Hỏi đáp pháp luật
Hỏi cách tính thuế TNCN
Hỏi đáp pháp luật
Cách tính thuế TNCN theo NG 08 - Công ty Sông Bé
Hỏi đáp pháp luật
Tính thuế TNCN cho người lao động đến tuổi nghỉ hưu
Hỏi đáp pháp luật
Cách tính thuế TNCN (2)
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cách tính thuế thu nhập cá nhân
253 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Cách tính thuế thu nhập cá nhân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào