14:26 | 23/12/2017
Loading...

Khai thuế, tính thuế, nộp thuế bảo vệ môi trường

Khai thuế, tính thuế, nộp thuế bảo vệ môi trường được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Phương hiện đang sống và làm việc tại Đồng Nai. Tôi hiện đang tìm hiểu về thuế bảo vệ môi trường để phục vụ cho nhu cầu công việc. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban biên tập giải đáp giúp. Thắc mắc của tôi cụ thể như sau: Khai thuế, tính thuế, nộp thuế bảo vệ môi trường được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập. 

Khai thuế, tính thuế, nộp thuế bảo vệ môi trường được quy định tại Điều 10 Luật thuế bảo vệ môi trường 2010, theo đó:

1. Việc khai thuế, tính thuế, nộp thuế bảo vệ môi trường đối với hàng hóa sản xuất bán ra, trao đổi, tiêu dùng nội bộ, tặng cho được thực hiện theo tháng và theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

2. Việc khai thuế, tính thuế, nộp thuế bảo vệ môi trường đối với hàng hóa nhập khẩu được thực hiện cùng thời điểm với khai thuế và nộp thuế nhập khẩu.

3. Thuế bảo vệ môi trường chỉ nộp một lần đối với hàng hóa sản xuất hoặc nhập khẩu.

Ngoài ra vấn đề này còn được hướng dẫn bởi Điều 5 Nghị định 67/2011/NĐ-CP và Điều 7 Thông tư 152/2011/TT-BTC.

Trên đây là tư vấn về khai thuế, tính thuế, nộp thuế bảo vệ môi trường. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Luật thuế bảo vệ môi trường 2010. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

Chào thân ái và chúc sức khỏe!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào