15:39 | 11/08/2017
Loading...

Mức phạt tiền hành vi tự ý vẽ thêm trên biển báo vành đai biên giới

Mức phạt tiền hành vi tự ý vẽ thêm trên biển báo "vành đai biên giới" được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Phan Thanh Hiển, hiện tại đang là lao động tự do. Vừa qua, tôi có dịp đi về các vùng biên giới. Khi đến đoạn biên giới Việt Nam với Lào, tôi đã vẽ thêm một số ký tự trên biển báo "vành đai biên giới" để lưu giữ kỷ niệm. Bị cơ quan chức năng phát hiện và lập biên bản hành vi vi phạm tự ý vẽ thêm trên biển báo “vành đai biên giới”. Cho tôi hỏi, trường hợp này, tôi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn! Phan Thanh Hiển (thanhhien*****@gmail.com)

Mức phạt tiền hành vi tự ý vẽ thêm trên biển báo "vành đai biên giới" được quy định tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 169/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý, bảo vệ biên giới quốc gia. Cụ thể là:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi vẽ, viết thêm, tẩy xóa chữ trên các biển báo “khu vực biên giới”, “vành đai biên giới”, “vùng cấm”, “khu vực cửa khẩu” và các biển báo khác trong khu vực biên giới.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 169/2013/NĐ-CP thì mức phạt trên đây được áp dụng cho cá nhân vi phạm.

Căn cứ vào thông tin mà bạn cung cấp thì bạn đã có hành vi tự ý vẽ thêm các ký tự trên biển báo "vành đai biên giới". Đây là hành vi trái quy định pháp luật.

Do đó, bạn có thể bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi tự ý vẽ thêm ký tự trên biển báo "vành đai biên giới".

Ngoài ra, bạn còn buộc phải khôi phục lại tình trạng ban đầu của biển báo "vành đai biên giới".

Trên đây là nội dung tư vấn về mức phạt tiền hành vi tự ý vẽ thêm trên biển báo "vành đai biên giới". Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 169/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào