Hình phạt áp dụng đối với người hành hung đồng đội từ 01/01/2018

Hình phạt áp dụng đối với người hành hung đồng đội từ 01/01/2018 là gì? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Phương Thùy, sống tại Tp.HCM. Hiện nay tôi đang làm việc trong lĩnh vực kinh doanh bất động sản. Tôi đang tìm hiểu về Bộ luật Hình sự 2015 (có hiệu lực 01/01/2018). Nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi hình phạt áp dụng đối với người hành hung đồng đội từ 01/01/2018 là gì? Điều nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)  

Theo quy định tại Điều 398 Bộ luật Hình sự 2015 (có hiệu lực 01/01/2018), cụm từ Điều 135 bị thay thế bởi Điểm v Khoản 2 Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì:

1. Người nào trong quan hệ công tác mà cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của đồng đội mà không thuộc trường hợp quy định tại Điều 134 của Bộ luật này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Là chỉ huy hoặc sỹ quan;

b) Đối với chỉ huy hoặc cấp trên;

c) Vì lý do công vụ của nạn nhân;

d) Trong khu vực có chiến sự;

đ) Gây hậu quả nghiêm trọng, rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

Như vậy, tội phạm này xâm phạm đến quan hệ đúng đắn giữa đồng chí, đồng đội, xâm phạm vào danh dự, nhân phẩm sức khỏe của đồng đội. Hành vi hành hung đồng đội như dùng sức mạnh tác động lên thân thể đồng đội như đấm đá,… dùng các phương tiện khác  như roi, gậy…..  nhưng chưa đủ gây thương tích nhưng phải ở mức độ nguy hiểm  đáng kể, và vi phạm nhiều lần ảnh hưởng đến đảm bảo trật tự, đoàn kết và hoạt động của quân đội.

Hình phạt áp dụng: Tùy tình chất, mức độ nguy hiểm của hành vi mà người phạm tội có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm hoặc phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

Trên đây là nội dung tư vấn về hình phạt áp dụng đối với người hành hung đồng đội từ 01/01/2018. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại  Bộ luật Hình sự 2015.

Trân trọng! 

Tội xâm phạm về nghĩa vụ trách nhiệm của quân nhân
Hỏi đáp mới nhất về Tội xâm phạm về nghĩa vụ trách nhiệm của quân nhân
Hỏi đáp pháp luật
Không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ lần đầu thì có bị đi tù không?
Hỏi đáp pháp luật
Làm mất vũ khí quân dụng có bị xử lý hình sự hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Tội gây thương tích khi thi hành công vụ mức phạt thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Các trường hợp phạm tội trốn không chấp hành lệnh gọi quân nhân dự bị nhập ngũ
Hỏi đáp pháp luật
Bỏ trốn khi địa phương giao quân phạm tội gì?
Hỏi đáp pháp luật
Tội ngược đãi hàng binh theo Bộ luật Hình sự 2015
Hỏi đáp pháp luật
Hình thức kỷ luật khi ngược đãi tù binh, hàng binh trong quân đội
Hỏi đáp pháp luật
Tội ngược đãi tù binh theo Bộ luật Hình sự 2015
Hỏi đáp pháp luật
Tội ngược đãi tù binh, hàng binh theo Bộ luật hình sự 1999
Hỏi đáp pháp luật
Tội ngược đãi tù binh, hàng binh được quy định như thế nào trong Bộ Luật hình sự 1985?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tội xâm phạm về nghĩa vụ trách nhiệm của quân nhân
154 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tội xâm phạm về nghĩa vụ trách nhiệm của quân nhân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào