09:37 | 29/06/2017
Loading...

Xử phạt hành vi in số lượng vé xổ số không đủ theo từng loại ký hiệu vé xổ số

Xử phạt như thế nào đối với hành vi in số lượng vé xổ số không đủ theo từng loại ký hiệu vé xổ số? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Thiên Tân. Tôi đang làm việc tại công ty xổ số kiến thiết ở miền Nam. Để phục vụ cho nhu cầu công việc, tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể là nếu doanh nghiệp kinh doanh xồ số in số lượng vé xổ số không đủ theo từng loại ký hiệu vé xổ số thì có bị xử phạt gì không? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư ký luật! (tranthienta***@gmail.com)

Xử phạt hành vi in số lượng vé xổ số không đủ theo từng loại ký hiệu vé xổ số được quy định tại Khoản 3; Điểm b Khoản 6 và Khoản 7 Điều 36 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi in số lượng vé xổ số không đủ theo từng loại ký hiệu vé xổ số và cơ cấu giải thưởng đã thông báo phát hành.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

b) Tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số từ 01 tháng đến 02 tháng đối với các hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5 Điều này.

Theo đó, số lượng vé xổ số được quy định như sau:

Số lượng vé xổ số của từng đợt phát hành vé xổ số do tổ chức phát hành vé xổ số xác định phù hợp với khả năng tiêu thụ, nhu cầu thị trường, khả năng quản lý và đảm bảo hiệu quả trong kinh doanh. Tuy nhiên, trong trường hợp Bộ Tài chính quy định về hạn mức số lượng, giá trị vé xổ số phát hành hoặc khống chế về tỷ lệ tiêu thụ vé xổ số bình quân tối thiểu trong từng thời kỳ thì việc in và phát hành vé xổ số của tổ chức phát hành vé xổ số phải thực hiện theo quy định của Bộ Tài chính.

Như vậy, căn cứ theo những quy định trên, việc doanh nghiệp kinh doanh xồ số in số lượng vé xổ số không đủ theo từng loại ký hiệu vé xổ số có thể sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Đồng thời, doanh nghiệp kinh doanh xổ số sẽ bị tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số từ 01 tháng đến 02 tháng. Số lợi, lợi nhuận bất hợp pháp thu được từ việc in vé xổ số không đúng quy định sẽ phải nộp lại.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi in số lượng vé xổ số không đủ theo từng loại ký hiệu vé xổ số. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào