09:59 | 29/06/2017
Loading...

Xử phạt hành vi phát hành số lượng vé xổ số vượt quá hạn mức theo quy định

Xử phạt như thế nào đối với hành vi phát hành số lượng vé xổ số vượt quá hạn mức theo quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Khánh Toàn. Tôi đang làm việc tại một công ty xổ số ở miền Tây. Trong quá trình họp bàn gần đây, công ty tôi có dự định sẽ phát hành số lượng vé vượt mức quy định của Bộ Tài chính vì cảm thấy có khả năng tiêu thụ và chúng tôi có thể quản lý được. Chúng tôi có bị xử phạt nếu phát hành vượt mức như thế này mà không xin phép Bộ Tài chính không? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư ký luật! (0168***)

Xử phạt hành vi phát hành số lượng vé xổ số vượt quá hạn mức theo quy định được quy định tại Điểm b Khoản 2; Khoản 6 và Khoản 7 Điều 36 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sau:

b) Phát hành số lượng vé xổ số vượt quá hạn mức theo quy định của pháp luật;

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu toàn bộ số lượng vé xổ số sử dụng để vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2, Khoản 4 và Khoản 5 Điều này;

b) Tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số từ 01 tháng đến 02 tháng đối với các hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5 Điều này.

Ngoài ra, liên quan đến nội dung trên, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn những nội dung sau: Số lượng vé xổ số của từng đợt phát hành vé xổ số do tổ chức phát hành vé xổ số xác định phù hợp với khả năng tiêu thụ, nhu cầu thị trường, khả năng quản lý và đảm bảo hiệu quả trong kinh doanh. Tuy nhiên, trong trường hợp Bộ Tài chính quy định về hạn mức số lượng, giá trị vé xổ số phát hành hoặc khống chế về tỷ lệ tiêu thụ vé xổ số bình quân tối thiểu trong từng thời kỳ thì việc in và phát hành vé xổ số của tổ chức phát hành vé xổ số phải thực hiện theo quy định của Bộ Tài chính.

Như vậy, căn cứ theo những quy định trên và thông tin bạn cung cấp, doanh nghiệp bạn dự định sẽ phát hành số lượng vé vượt hạn mức của Bộ Tài chính là không đúng quy định và doanh nghiệp của bạn có thể sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Đồng thời, những vé xổ số đã phát hành vượt mức quy định đó sẽ bị tịch thu, doanh nghiệp kinh doanh xổ số sẽ bị tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số từ 01 tháng đến 02 tháng. Số lợi, lợi nhuận bất hợp pháp thu được từ việc phát hành vé xổ số vượt mức sẽ phải nộp lại. Doanh nghiệp bạn nên tham khảo những quy định của pháp luật để thực hiện đúng, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi phát hành số lượng vé xổ số vượt quá hạn mức theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào