16:57 | 25/05/2017
Loading...

Nhà đầu tư được tuyển dụng lao động Việt Nam làm việc ở nước ngoài hay không?

Nhà đầu tư được tuyển dụng lao động Việt Nam làm việc ở nước ngoài hay không? Xin chào Anh/Chị Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Kha, đang là giám đốc Ban dự án của một công ty tại Việt Nam. Trong quá trình thực hiện dự án đầu tư ra nước ngoài, có những công việc bắt buộc phải có lao động người Việt Nam đảm trách. Vậy chúng tôi có được phép tuyển lao động Việt Nam ra nước ngoài làm việc không? Mong ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp cho tôi về vấn đề này. Xin cảm ơn. Quốc Kha_qkform***@*** 

Vấn đề tuyển dụng lao động Việt Nam làm việc ở nước ngoài quy định tại Điều 22 Nghị định 83/2015/NĐ-CP cụ thể như sau:

1. Nhà đầu tư được tuyển dụng lao động Việt Nam đi làm việc cho dự án đầu tư của mình ở nước ngoài theo quy định của pháp luật lao động của Việt Nam và của quốc gia, vùng lãnh thổ tiếp nhận đầu tư.

2. Nhà đầu tư phải thực hiện đầy đủ các thủ tục theo quy định của pháp luật về việc đưa lao động Việt Nam làm việc cho dự án đầu tư tại nước ngoài; đồng thời bảo đảm quyền lợi hợp pháp của người lao động Việt Nam ở nước ngoài; chịu trách nhiệm giải quyết các vấn đề phát sinh trong việc đưa lao động Việt Nam làm việc cho dự án đầu tư tại nước ngoài và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về tuyển dụng lao động Việt Nam làm việc ở nước ngoài. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 83/2015/NĐ-CP

Trân trọng! 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào