11:36 | 25/05/2017
Loading...

Từ chối chuyển giao người đang chấp hành hình phạt tù được quy định như thế nào?

Trường hợp nào Việt Nam từ chối chuyển giao người đang chấp hành hình phạt tù? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật? Tôi là Dương, nhân viên văn phòng tại Tp.HCM. Tôi muốn hỏi pháp luật quy định như thế nào về trường hợp từ chối chuyển giao người đang chấp hành hình phạt tù? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn. (duong***@gmail.com)  

Trường hợp từ chối chuyển giao người đang chấp hành hình phạt tù được quy định tại Điều 51 Luật Tương trợ tư pháp 2007 như sau:
1. Khi có căn cứ cho rằng người được chuyển giao có thể bị tra tấn, trả thù hoặc truy bức tại nước tiếp nhận chuyển giao;
2. Việc chuyển giao có thể phương hại đến chủ quyền, an ninh quốc gia của Việt Nam.
Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề từ chối chuyển giao người đang chấp hành hình phạt tù. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Tương trợ tư pháp 2007.
Trân trọng!

 

 

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào