11:08 | 30/05/2017
Loading...

Đình chỉ hoạt động trường mầm non được quy định như thế nào?

Đình chỉ hoạt động trường mầm non? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật.  Tôi là hiệu trưởng trường mầm non X tại Nha Trang, được cơ quan có thẩm quyền cấp phép hoạt động giáo dục từ ngày 10/10/2016, tuy nhiên do nhiều yếu tố khách quan đến nay trường vẫn chưa triển khai hoạt động giáo dục, ngoài ra không có vi phạm nào khác. Vì vậy, tôi muốn hỏi trường mầm non X có bị đình chỉ hoạt động giáo dục hay không? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật.(hiepteacher***@gmail.com)

Đình chỉ hoạt động trường mầm non được quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 46/2017/NĐ-CP Quy định về điều kiện đầu tư và hoạt động trong lĩnh vực giáo dục như sau:
Trường mẫu giáo, trường mầm non, nhà trẻ bị đình chỉ hoạt động giáo dục khi xảy ra một trong những trường hợp sau đây:
a) Có hành vi gian lận để được cho phép hoạt động giáo dục;
b) Không bảo đảm một trong các điều kiện để được phép hoạt động giáo dục quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 5 Nghị định này;
c) Người cho phép hoạt động giáo dục không đúng thẩm quyền;
d) Không triển khai hoạt động giáo dục trong thời hạn 01 năm kể từ ngày được phép hoạt động giáo dục;
đ) Vi phạm các quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục ở mức độ phải đình chỉ theo quy định hiện hành;
e) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.
Như vậy, đối chiếu với quy định này thì trường mầm non X sẽ không bị đình chỉ hoạt động giáo dục (vì việc không triển khai hoạt động giáo dục kể từ khi được cơ quan có thẩm quyền cấp phép là ngày 10/10/2016 đến nay vẫn chưa đủ 1 năm).
Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về đình chỉ hoạt động trường mầm non. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 46/2017/NĐ-CP.
Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào