Tính thời gian đóng bảo hiểm xã hội đối với người hoạt động không chuyên trách cấp xã

Bạn đọc từ email nguyenanhk99@gmail.com hỏi: Tôi hiện đang sinh sống tại Yên Bái, Bố tôi sinh năm 1963, có thời gian công tác tại UBND xã từ năm 1993 đến tháng 5/2004 là Bí thư đoàn thanh niên xã, từ tháng 6/2004 đến tháng 6/2009 là Phó chỉ huy quân sự xã (Xã đội phó) có đóng BHXH, BHYT bắt buộc, từ tháng 7/2009 đến nay bố tôi đã nghỉ và đang tham gia BHYT tự nguyện. Tuy nhiên, hiện nay thời gian tham gia BHXH từ tháng 06/2004 đến tháng 06/2009 của bố tôi hiện chưa được tính là thời gian có đóng BHXH. Vậy tôi xin hỏi quý cơ quan thời gian này bố tôi đã đóng BHXH có được tính là thời gian công tác không, nếu không thì giải quyết thế nào?

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 2 Nghị định số 121/2003/NĐ-CP ngày  21/10/2003 của Chính phủ về chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn thì từ ngày 01/11/2003 chức danh Phó Chỉ huy trưởng quân sự cấp xã không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Tuy nhiên, do thời điểm tháng 11/2003 chưa có Thông tư hướng dẫn thực hiện Nghị định số 121/2003/NĐ-CP nên chính quyền nhiều tỉnh, thành phố tiếp tục đóng BHXH đối với các chức danh Phó Chỉ huy trưởng quân sự cấp xã theo quy định tại Nghị định 09/1998/NĐ-CP đến tháng 6/2004 hoặc đến tháng 12/2004, nhiều trường hợp đã đóng BHXH đến thời điểm tháng 12/2009. Vấn đề này, BHXH Việt Nam đã báo cáo, xin ý kiến Bộ Nội vụ tại Công văn số 2383/BHXH-BT ngày 30/6/2015 về việc thực hiện BHXH bắt buộc đối với cán bộ không chuyên trách và người làm việc theo HĐLĐ tại cấp xã; Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội tại Công văn số 2831/BHXH-BT ngày 28/7/2016 về việc thực hiện BHXH, BHYT đối với người hoạt động không chuyên trách xã, phường, thị trấn; sau khi các Bộ có ý kiến BHXH Việt Nam sẽ hướng dẫn thực hiện chung.

Thư Viện Pháp Luật

Thời gian đóng bảo hiểm xã hội
Hỏi đáp mới nhất về Thời gian đóng bảo hiểm xã hội
Hỏi đáp Pháp luật
Bảo lưu thời gian đóng BHXH tối đa trong bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian báo giảm đóng BHXH do lao động nữ nghỉ thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Đi làm lại trong thời gian thai sản có được nhận thêm tiền đóng BHXH?
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian được cử đi làm việc tại nước ngoài có được đóng BHXH?
Hỏi đáp pháp luật
Không xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp pháp luật
Trợ cấp tuất một lần đối với nhân thân của người đang đóng hoặc người đang bảo lưu thời gian đóng BHXH
Hỏi đáp pháp luật
Gián đoạn thời gian đóng BHXH, sổ bảo hiểm có còn giá trị?
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động nghỉ hưu có thời gian đóng BHXH bao gồm phụ cấp khu vực
Hỏi đáp pháp luật
Xếp lương cho giáo viên được tuyển dụng đã có thời gian đóng BHXH
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp đủ tuổi hưu nhưng không đủ thời gian đóng BHXH
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thời gian đóng bảo hiểm xã hội
207 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thời gian đóng bảo hiểm xã hội
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào