11:31 | 24/01/2017
Loading...

Thời hạn báo trước khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ có tính bao gồm cả ngày nghỉ, lễ?

Tôi đang tìm quy định báo trước chấm dứt HĐLĐ theo quy định. Tại Điều 37, 38 Luật lao động chỉ ghi báo trước 30 ngày không biết là ngày làm việc hay bao gồm cả ngày lễ. Trước đây có quy định tại Thông tư 21/2003 nhưng hết hiệu lực không biết có quy định nào khác quy định rõ việc này mà còn hiệu lực hay không?

- Tại Khoản 2 Điều 37 Bộ luật lao động 2012 quy định: 

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:  

a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;  

b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này  

c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

- Ngoài ra, Khoản 2 Điều 38 Bộ luật lao động 2012 quy định: 

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:  

a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;  

b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn

c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
Như vậy, theo quy định, đối với hợp đồng xác định thời hạn, thời gian báo trước là 30 ngày, được hiểu là cả ngày làm việc và ngày nghỉ. 

Để hiểu rõ hơn về điều này có thể tham khảo thêm Bộ luật lao động 2012.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào