16:07 | 25/07/2017
Loading...

Ham mê đá gà cấu thành tội đánh bạc như thế nào?

Ham mê đá gà cấu thành tội đánh bạc như thế nào? Tôi có 1 người chủ vì ham mê đá gà nên bị công an bắt nhưng với số tiền chỉ có 3 triệu đồng thôi nhưng trong đó có người ké vài trăm ngàn nên số tiền chưa tới 2 triệu đồng thì có bị truy tố hình sự hay không? Vậy cho tôi hỏi trường hợp như vậy mà bị ký lệnh tạm giam mấy tháng có đúng luật hay không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Điều 248 Bộ luật hình sự 1999 quy định về tội đánh bạc như sau:

“1. Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.Tội đánh bạc được quy định tại Điều 248 Bộ Luật hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 như sau:

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.”

Dựa theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã bị kết án về tội đánh bạc và chưa được xóa án tích.

Số tiền dùng để chơi đá gà khi bị bắt giữ được là 3 triệu đồng, như vậy với số tiền này đủ điều kiện cấu thành tội phạm và bị truy tố về tội đánh bạc. Ngoài ra việc cho ké vài trăm ngàn của người cùng chơi bạn phải có căn cứ chứng minh được, nếu không tự chứng minh được thì hành vi này vẫn cấu thành tội phạm.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về cấu thành tội đánh bạc với hành vi đá gà. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật hình sự 1999 để nắm rõ quy định này.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào