10:37 | 11/02/2017
Loading...

Xin cấp bản sao khai sinh tại đâu?

Xin cấp bản sao khai sinh tại đâu? Tôi chuyển khẩu từ Thái Nguyên về quê vợ sinh sống tại Bắc Ninh. Nay tôi muốn xin cấp lại bản sao giấy khai sinh thì tôi có thể xin tại ủy ban nơi tôi đăng ký hộ khẩu hiện đang sinh sống được không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Theo quy định tại Điều 63 Luật Hộ tịch 2014 thì bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch nơi bạn cư trú cấp bản sao trích lục hộ tịch, cụ thể:

Cá nhân không phụ thuộc vào nơi cư trú có quyền yêu cầu Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch cấp bản sao trích lục hộ tịch về sự kiện hộ tịch của mình đã được đăng ký.

Theo quy định của Điều 1 Luật Cư trú 2006 thì: "Cư trú là việc công dân sinh sống tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn dưới hình thức thường trú hoặc tạm trú."

Do đó, bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu cơ quan có thẩm quyền nơi mình đang cư trú cấp trích lục hộ tịch.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về nơi cấp bản sao khai sinh. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Hộ tịch 2014 để nắm rõ quy định này.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khai sinh

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào