10:26 | 06/12/2016
Loading...

Hành vi gây ô nhiễm không khí mà hàm lượng chất gây ô nhiễm trong không khí vượt quy chuẩn kỹ thuật từ 03 lần đến dưới 05 lần đối với thông số môi trường nguy hại sẽ bị xử phạt như thế nào?

Hành vi gây ô nhiễm không khí mà hàm lượng chất gây ô nhiễm trong nước vượt quy chuẩn kỹ thuật từ 03 lần đến dưới 05 lần đối với thông số môi trường nguy hại sẽ bị xử phạt như thế nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên Thanh Tân, tôi hiện đang sống tại Vĩnh Phúc. Tôi muốn nghiên cứu một số vấn đề liên quan đến lĩnh vực môi trường. Cho tôi được hỏi, mức xử phạt đối với hành vi gây ô nhiễm không khí mà hàm lượng chất gây ô nhiễm trong không khí vượt quy chuẩn kỹ thuật từ 03 lần đến dưới 05 lần đối với thông số môi trường nguy hại bị xử phạt như thế nào? Mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cám ơn. (Thanh Tân, th.tan***@gmail.com)

Mức xử phạt đối với hành vi gây ô nhiễm không khí mà hàm lượng chất gây ô nhiễm trong không khí vượt quy chuẩn kỹ thuật từ 03 lần đến dưới 05 lần đối với thông số môi trường nguy hại được hướng dẫn tại điểm b Khoản 2 Điều 19 Nghị định 155/2016/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực bảo vệ môi trường, cụ thể:

Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với trường hợp hàm lượng chất gây ô nhiễm (thông số môi trường) trong không khí vượt quy chuẩn kỹ thuật từ 03 lần đến dưới 05 lần đối với thông số môi trường nguy hại.

Ngoài ra, áp dụng biện pháp xử phạt bổ sung: đình chỉ hoạt động của cơ sở từ 06 tháng đến 09 tháng đối với các trường hợp vi phạm quy định nói trên.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật đối với hành vi gây ô nhiễm không khí mà hàm lượng chất gây ô nhiễm trong không khí vượt quy chuẩn kỹ thuật từ 03 lần đến dưới 05 lần đối với thông số môi trường nguy hại. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 155/2016/NĐ-CP.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào