09:09 | 10/02/2017
Loading...

Xếp lương đối với giáo viên có bằng đại học

Vợ tôi vừa thi đỗ viên chức khi thi là bằng đại học. Thi vào vị trí là giáo viên cấp 2. Nhưng khi nhận quyết định lại hưởng bậc lương 2.1. Hỏi ra thì họ bảo là này nhà nước tính hương lương theo cấp học chứ không theo bằng cấp. Lúc nộp hồ sơ thi không nói gì về vụ đó. Vậy cho hỏi hưởng lương như thế có đúng không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 3 Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang "Cán bộ, công chức, viên chức được bổ nhiệm vào ngạch công chức, viên chức nào (sau đây viết tắt là ngạch) hoặc chức danh chuyên môn, nghiệp vụ nào thuộc ngành Tòa án, ngành Kiểm sát (sau đây viết tắt là chức danh) thì xếp lương theo ngạch hoặc chức danh đó".

Vợ bạn là giáo viên, có bằng đại học, nếu khi thi vào viên chức đủ tiêu chuẩn giáo viên hạng II theo quy định tại Thông tư liên tịch 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV thì được xếp lương viên chức A1, có hệ số lương bậc 1 là 2,34. Trường học của vợ bạn trả lời xếp lương theo cấp học là hoàn toàn không có căn cứ pháp lý.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc xếp lương đối với giáo viên có bằng đại học. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 204/2004/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào