18:03 | 30/08/2016
Loading...

Hợp đồng mua bán nhà phải công chứng, chứng thực mới hợp lệ

Tôi là người ngoại tỉnh đang công tác tại Hà Nội. Cách đây 2 năm, tôi mua 1 căn nhà cấp 4 nhưng chỉ có hợp đồng mua nhà, xác nhận của UBND xã. Hợp đồng như vậy có được coi là hợp lệ hay không?
Điều 443 Bộ luật Dân sự quy định: "Hợp đồng mua bán nhà ở thì phải được lập thành văn bản, có chứng nhận, chứng thực của UBND cấp có thẩm quyền". Còn theo Nghị định số 75/2000/NĐ-CP ngày 8/12/2000 của Chính phủ thì việc công chứng, chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến bất động sản phải được tiến hành tại phòng công chứng nhà nước hoặc UBND cấp huyện.

Hợp đồng mua bán nhà ở của bạn chưa được công chứng, chứng thực của cấp có thẩm quyền nên chưa được coi là hợp đồng mua bán hợp lệ.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào