16:36 | 09/02/2017
Loading...

Đã nghỉ học nhưng thẻ BHYT vẫn là của học sinh thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Em đã nghỉ học nhưng thẻ BHYT vẫn là của học sinh và em sắp sinh con. Xin hỏi, em có được hưởng lợi từ BHYT không? Thanh Trâm.

Điều 16 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi năm 2014 quy định:

- Thẻ bảo hiểm y tế được cấp cho người tham gia bảo hiểm y tế và làm căn cứ để được hưởng các quyền lợi về bảo hiểm y tế theo quy định của Luật bảo hiểm y tế.

- Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau: Đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 12 của Luật bảo hiểm y tế (Người thuộc hộ gia đình cận nghèo; Học sinh, sinh viên) tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật bảo hiểm y tế có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế.

- Thẻ bảo hiểm y tế không có giá trị sử dụng trong các trường hợp sau đây: Thẻ đã hết thời hạn sử dụng; Thẻ bị sửa chữa, tẩy xóa; Người có tên trong thẻ không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế.

Do bạn không nói rõ về giá trị sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế của bạn nên chúng tôi không thể khẳng định bạn có được hưởng lợi từ Bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật hay không. Bạn có thể tham khảo các quy định nêu trên để có kết luận của riêng mình và đảm bảo quyền lợi cho bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào