16:10 | 13/02/2017
Loading...

Phải làm thủ tục gì để được điều chỉnh lại ngày sinh trong thẻ BHYT đúng như giấy CMND?

Ông Phạm Tiến Dụng ở Thôn 9 - Thọ Bình – Triệu Sơn – Thanh Hoá có hỏi: Mẹ tôi là Nguyễn Thị Trần sinh ngày 12/12/1933 (theo giấy CMND cấp năm 1979) quê quán Thọ Bình – Triệu Sơn – Thanh Hoá, hiện đang hưởng chế độ “tuất thường”. Từ trước đến nay mẹ tôi được cấp thẻ BHYT do có con là bộ đội, cuối năm 2015 mẹ tôi không được cấp thẻ BHYT nữa do người con đã nghỉ hưu; Tôi liên hệ với BHXH Triệu Sơn để được cấp thẻ BHYT theo chế độ người cao tuổi. Lúc này tôi mới biết trong hồ sơ hưởng chế độ tiền tuất mẹ tôi có ngày sinh là 01-01-1936. Tôi đề nghị với cơ quan BHXH huyện Triệu Sơn, cơ quan BHXH tỉnh Thanh Hoá xin được điều chỉnh ngày sinh cho đúng với giấy CMND nhưng không được chấp nhận và BHXH tỉnh Thanh Hoá vẫn cấp thẻ BHYT cho mẹ tôi với ngày sinh 01- 01- 1936. Vậy, tôi phải làm những thủ tục gì để được điều chỉnh lại ngày sinh đúng như giấy CMND cho mẹ tôi?

Theo quy định tại Khoản 1,2,3 Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định ngày sinh phải phù hợp với giấy khai sinh, “Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân”; “Trường hợp nội dung trong hồ sơ giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấy khai sinh của người đó thì thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giấy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong giấy khai sinh”

Theo quy định tại Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 09/9/2015 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam, trong đó tại Khoản 4, Điều 29 về thành phần hồ sơ cấp lại, đổi thẻ BHYT gồm có: Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHYT (Mẫu TK1-TS), Thẻ BHYT, Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ cấp lại, đổi thẻ BHYT (Quyết định của cơ quan có thẩm quyền về việc cải chính theo quy định tại Nghị định 123/2015/NĐ-CP hoặc Giấy khai sinh có nội dung ghi cải chính tại mặt sau của bản chính Giấy khai sinh).

Đề nghị Bạn liên hệ với Bảo hiểm xã hội huyện Triệu Sơn để được hướng dẫn và giải quyết theo quy định.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào