14:38 | 05/11/2016
Loading...

Giáo viên kiêm Phó Chủ tịch Công đoàn không được giảm định mức tiết dạy

Tôi là giáo viên trường tiểu học công lập, được bầu làm Phó Chủ tịch Công đoàn, thư ký hội đồng trường. Hiện tôi vẫn đang là Bí thư Đoàn. Tôi có được miễn giảm số tiết dạy cho cả ba vị trí kiêm nhiệm (Phó chủ tịch Công đoàn, thư ký hội đồng trường và Bí thư Đoàn) không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! – Lê Thanh Vân (thanhvan***@gmail.com).

Tại Điều 9 Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông (Ban hành kèm theo Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT), có nêu:

- Giáo viên kiêm bí thư đảng bộ, bí thư chi bộ nhà trường, chủ tịch công đoàn trường hạng I được giảm 4 tiết/tuần, các trường hạng khác được giảm 3 tiết/tuần.

- Giáo viên kiêm công tác bí thư đoàn, phó bí thư đoàn cấp trường được hưởng chế độ, chính sách theo Quyết định 13/2013/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ về chế độ, chính sách đối với cán bộ Đoàn Thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh, Hội sinh viên Việt Nam, Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam trong các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề và trung học phổ thông.

- Giáo viên kiêm chủ tịch hội đồng trường, thư ký hội đồng trường được giảm 2 tiết/tuần.

- Giáo viên kiêm trưởng ban thanh tra nhân dân trường học được giảm 2tiết/tuần.

- Để đảm bảo chất lượng giảng dạy và chất lượng công tác, mỗi giáo viên không làm kiêm nhiệm quá 2 chức vụ và được hưởng chế độ giảm định mức tiết dạy của chức vụ có số tiết giảm cao nhất.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết thì Phó Chủ tịch Công đoàn nhà trường, Bí thư Đoàn thanh niên không thuộc diện được giảm định mức tiết dạy. Chế độ này chỉ áp dụng cho vị trí thư ký hội đồng trường mà bạn đang đảm nhiệm. Tức là bạn được giảm 2tiết/tuần.

Đối với giáo viên kiêm Bí thư Đoàn thanh niên sẽ được hưởng chế độ, chính sách theo Quyết định 13/2013/QĐ-TTg.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về giảm định mức tiết dạy đối với giáo viên kiêm Phó Chủ tịch Công đoàn. Bạn nên tham khảo chi tiết Quyết định 13/2013/QĐ-TTg để nắm rõ quy định này.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào