16:46 | 09/02/2017
Loading...

Người có bằng thuyền trưởng tàu thủy nội địa hạng ba hạn chế bị tước bằng mà vẫn đi thuyền bị phạt thế nào?

Người có bằng thuyền trưởng tàu thủy nội địa hạng ba hạn chế bị tước bằng mà vẫn đi thuyền bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Chu, làm nghề vận chuyển hàng hóa khu vực sông Hậu, tôi có một câu hỏi mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Trường hợp người có bằng thuyền trưởng tàu thủy nội địa hạng ba hạn chế bị tước bằng mà vẫn đi thuyền thì xử lý thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Lâm Thành Chu_097***)

Mức xử phạt hành chính trường hợp người có bằng thuyền trưởng hạng ba hạn chế bị tước bằng mà vẫn đi thuyền được quy định cụ thể tại Điểm b Khoản 4 Điều 17 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người có bằng thuyền trưởng hạng ba hạn chế, giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thuyền trưởng trưởng hạng tư, bằng hoặc giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thuyền trưởng hạng ba, bằng hoặc giấy chứng nhận khả năng chuyên môn máy trưởng hạng ba điều khiển phương tiện, làm việc trên phương tiện trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy chứng nhận khả năng chuyên môn.

Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp người có bằng thuyền trưởng hạng ba hạn chế bị tước bằng mà vẫn đi thuyền. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào