16:16 | 09/09/2016
Loading...

Thời hiệu khiếu nại hành vi vi phạm hành chính từ năm 1991

Tôi xin hỏi một công dân khiếu nại hành vi hành chính tại thời điểm xảy ra từ năm 1991, công dân có đơn gửi ngay từ thời điểm xảy ra hành vi hành chính nhưng không được cấp nào giải quyết. Hiện nay công dân đó lại khiếu nại hành vi hành chính đó thì còn thời hiệu khiếu nại không?

Căn cứ Điều 19 Pháp lệnh Khiếu nại, tố cáo năm 1991 (đã được sửa đổi bố sung năm 1998, 2004) quy định:

Thời hiệu khiếu nại là 06 tháng, kể từ ngày có quyết định hành chính hoặc việc làm trái pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Thời điểm xảy ra hành vi hành chính là năm 1991, thời hạn khiếu nại đối với hành vi hành chính là 6 tháng. Điều 22 Pháp lệnh quy định thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu không quá 30 ngày kể từ ngày nhận được khiếu nại.

Đồng thời điều 23 Pháp lệnh quy định: Cơ quan đã giải quyết khiếu nại phải gửi cho người khiếu nại quyết định giải quyết. Quá thời hạn mà khiếu nại không được giải quyết hoặc có căn cứ cho rằng việc giải quyết không đúng pháp luật, thì trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được quyết định giải quyết, người khiếu nại có quyền khiếu nại với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền quy định tại Mục 2 Chương II của Pháp lệnh này với những tài liệu sau đây:

1- Đơn khiếu nại;

2- Quyết định của cơ quan đã giải quyết, nếu có.

Như vậy nếu bạn không nhận được quyết định giải quyết khiếu nại trong thời hạn 30 ngày thì bạn có thể khiếu nại lên cấp trên trực tiếp hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại toà. Theo bạn trình bày thì thời hiệu khiếu nại đã hết, các cơ quan Nhà nước có thẩm quyền sẽ trả lại đơn khiếu nại, không giải quyết.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào