16:08 | 25/07/2017
Loading...

Xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đá gà

Tôi đã vi phạp lỗi đá gà. tôi đang bị tạm giữ sổ HK bên phường yêu cầu phải đống phạt 7,5 triệu vì hành vi tổ chức đá gà. ngày 4/1/2015 tôi và 1 số người bạn có tập trung tại nhà tôi rồi ra bãi đất trống gần nhà đá gà lấy xác nhậu + thêm 1 thùng bia. vừa đá xong thì bị các anh CA xã bắt mời về xã làm việc . mấy người bạn của tôi bị phạt mỗi người 2 triệu. người làm trọng tài và 2 người ôm gà và tôi thì bị phạt mỗi người 7.5 triệu.. nhưng mà ko có ai nhận được biên bản hoặc quyết định sử phạt nào từ phía công an xã... xin hỏi mấy a CA xã sử lý như vậy có đúng không với mức giá sử phạt như vậy? chúng tôi ai củng vi phạm lần đầu và không có tiền án tiền sự gì hêt\

Nếu như đúng lời trình bày của bạn thì công an xã yêu cầu đóng tiền mà không có quyết định xử phạt hành chính, không có biên lai thu tiền là không đúng. Có dấu hiệu của việc tư lợi riêng, vì khi có quyết định xử phạt hành chính và đóng phạt thì tiền này thu vào ngân sách nhà nước.

Theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về "Hành vi đánh bạc trái phép

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này."

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào