18:03 | 30/08/2016
Loading...

Cha mất, mẹ có toàn quyền lập di chúc?

Anh Tiết Văn Thông (huyện Giang Thành) hỏi: Gia đình tôi có 4 anh em, trong đó 3 người đã có gia đình ra ở riêng, còn lại đứa em út còn ở chung với cha mẹ. Khi cha mẹ còn sống đã chia cho 3 anh em, mỗi người 5000m2 đất ruộng, còn lại 20.000m2 đất cha mẹ để dưỡng già mà không nói đến sau này sẽ chia cho các con như thế nào. Nay cha tôi đã mất, mẹ tôi viết di chúc để lại toàn bộ tài sản đó cho người em út thì có đúng quy định của pháp luật không?

Ðiều 634 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định: “Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác”. Như vậy, tài sản thuộc quyền sở hữu chung của cha mẹ anh nên khi lập di chúc, mẹ anh chỉ có quyền định đoạt đối với phần tài sản của mình, mà không định đoạt đến phần di sản của cha anh. Ngoài ra, di chúc phải đáp ứng các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều 652 Bộ luật dân sự mới được coi là hợp pháp. Nếu tranh chấp về di sản thừa kế có xảy ra, trong gia đình nên hòa giải theo hướng “đạt lý, vẹn tình”, xem xét điều kiện hoàn cảnh của các anh chị em trong gia đình, công sức đóng góp, phụng dưỡng cha mẹ và tài sản các anh chị đã được chia khi ra ở riêng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào