13:58 | 26/08/2016
Loading...

Việc xác lập giao dịch liên quan đến nhà ở duy nhất của vợ chồng

Tôi đang dự định đem tài sản là căn nhà vợ chồng tôi đang ở thế chấp cho ngân hàng để làm vốn kinh doanh, nhưng vợ tôi quyết liệt ngăn cản. Cô ấy nói đây là căn nhà ở duy nhất của gia đình, trước khi quyết định việc này, tôi phải bàn bạc với cô ấy và cô ấy khẳng định không đồng ý. Việc làm này của vợ tôi có ảnh hưởng đến quyết định của tôi không?

Việc vợ anh ngăn cản anh đem thế chấp căn nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng anh là có căn cứ. Do vậy, trước khi thực hiện điều này, anh nên thỏa thuận với chị ấy. Điều 31 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định trường hợp giao dịch liên quan đến nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng như sau:

Việc xác lập, thực hiện, chấm dứt các giao dịch liên quan đến nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng phải có sự thỏa thuận của vợ chồng. Kể cả trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ hoặc chồng thì chủ sở hữu có quyền xác lập, thực hiện, chấm dứt giao dịch liên quan đến tài sản đó nhưng phải bảo đảm chỗ ở cho vợ chồng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào