Chính sách ưu đãi cho cán bộ làm công nghệ thông tin tại các cơ quan Đảng

Qua chương trình Truyền hình Vĩnh Phúc, tôi được biết tại kỳ họp thứ 3, khóa IV của HĐND tỉnh đã thông qua chính sách ưu đãi cho cán bộ làm công nghệ thông tin tại các cơ quan Đảng, Đoàn thể và Nhà nước của tỉnh. Xin cho biết cụ thể về chính sách này?

Nhằm thu hút những người có trình độ, năng lực về CNTT, viễn thông. Tại kỳ họp thứ 3, khóa IV của HĐND tỉnh đã thông qua và ban hành Nghị quyết số 41/2011/NQ-HĐND về hỗ trợ cán bộ, công chức, viên chức được bố trí làm về CNTT, viễn thông (gọi chung là CNTT-TT) trong các cơ quan Đảng, Đoàn thể và Nhà nước của tỉnh. Cụ thể như sau:

1. Tại khoản 2, Điều 1 quy định về đối tượng áp dụng gồm:

- Các cán bộ công chức, viên chức được hưởng lương từ ngân sách địa phương, có bằng chuyên môn trình độ cao đẳng về CNTT-TT trở lên được thủ trưởng, cơ quan, đơn vị giao thực hiện một trong các nhiệm vụ sau: Quản trị mạng; Quản trị các dịch vụ công trực tuyến, hệ thống thông tin, cơ sở dữ liệu theo quy định của nhà nước; Quản trị Cổng thông tin – Giao tiếp điện tử tỉnh Vĩnh Phúc; Quản trị trang thông tin (Cổng thông tin) điện tử các cơ quan, địa phương.

- Cán bộ lãnh đạo, quản lý được phân công trực tiếp chỉ đạo, thực hiện công tác CNTT-TT tại các cơ quan Đảng, Đoàn thể và Nhà nước chuyên trách về CNTT cấp tỉnh, cấp huyện, cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu của tỉnh, Cổng Thông tin – Giao tiếp điện tử của tỉnh; cơ quan, địa phương có Trang thông tin (Cổng thông tin) điện tử hỗ trợ dịch vụ công (trên 50% nhiệm vụ được giao) qua môi trường mạng từ mức độ 2 trở lên.

2. Tại khoản 3, Điều 1 quy định  mức hỗ trợ như sau:

a. Đối với cán bộ, công chức, viên chức:

- Cán bộ, công chức, viên chức làm chuyên trách về CNTT-TT ở cơ quan cấp tỉnh, huyện ủy, UBND cấp huyện:

+ Trình độ tiến sĩ: 3,0 lần mức lương tối thiểu chung;

+ Trình độ thạc sĩ: 2,5 lần mức lương tối thiểu chung;

+ Trình độ đại học: 2,0 lần mức lương tối thiểu chung;

+ Trình độ cao đẳng: 1,0 lần mức lương tối thiểu chung.

- Các cán bộ làm chuyên trách về CNTT-TT ở cơ quan đơn vị cấp chi cục thuộc ngành hoặc tương đương hưởng mức hỗ trợ bằng 60% mức hỗ trợ cán bộ chuyên trách làm về CNTT-TT ở cơ quan cấp tỉnh có trình độ tương ứng.

- Đối với cán bộ làm CNTT ở cấp xã mức hỗ trợ bằng 40% mức hỗ trợ cán bộ chuyên trách về CNTT ở cơ quan cấp tỉnh có trình độ tương ứng.

b. Cán bộ lãnh đạo, quản lý: cấp tỉnh 0,8 lần mức lương tối thiểu chung; cấp huyện: 0,5 lần mức lương tối thiểu chung;

Cán bộ lãnh đạo, quản lý kiêm nhiệm: cấp tỉnh 0,6 lần mức lương tối thiểu chung; cấp huyện: 0,3 lần mức lương tối thiểu chung.

Nhiệm vụ của tổ chức cơ sở đảng
Hỏi đáp mới nhất về Nhiệm vụ của tổ chức cơ sở đảng
Hỏi đáp pháp luật
Chính sách ưu đãi cho cán bộ làm công nghệ thông tin tại các cơ quan Đảng
Hỏi đáp pháp luật
Đảng viên mới được bổ nhiệm làm trường phòng?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về quản lý, sử dụng mạng Internet trong cơ quan Đảng, Nhà nước
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về an toàn dữ liệu và phòng chống virus cho cơ quan đảng, chính quyền và khối đoàn thể
Hỏi đáp pháp luật
Về việc ghi lý lịch hình thức kỷ luật của đảng viên
Hỏi đáp pháp luật
Về ủy ban kiểm tra đảng ủy
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung kiểm tra của tổ chức đảng cấp trên khi tổ chức đảng cấp dưới có dấu hiệu vi phạm được pháp luật quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ cấu tổ chức và số lượng ủy viên của ủy ban Kiểm tra đảng của Đảng ủy Khối Doanh nghiệp Trung ương
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung kiểm tra tài chính đối với cấp ủy đảng cấp dưới
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về quản lý, sử dụng tài sản tại cơ quan Đảng Cộng sản Việt Nam
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nhiệm vụ của tổ chức cơ sở đảng
Thư Viện Pháp Luật
430 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Nhiệm vụ của tổ chức cơ sở đảng
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào