Người đang công tác trong cơ quan nhà nước mà bị cơ quan Cảnh sát điều tra khởi tố bị can về tội đánh bạc thì có được ứng cử Đại biểu Hội đồng nhân dân hay không?

Trường hợp người đang công tác trong cơ quan nhà nước mà bị cơ quan Cảnh sát điều tra khởi tố bị can về tội đánh bạc thì có được ứng cử Đại biểu Hội đồng nhân dân hay không?

Theo quy định tại Điều 37 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân năm 2015, có hiệu lực ngày 01/9/2015 quy định các trường hợp sau đây không được ứng cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân:

- Người đang bị tước quyền ứng cử theo bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật, người đang chấp hành hình phạt tù, người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự.

- Người đang bị khởi tố bị can.

- Người đang chấp hành bản án, quyết định hình sự của Tòa án.

- Người đã chấp hành xong bản án, quyết định hình sự của Tòa án nhưng chưa được xóa án tích.

- Người đang chấp hành biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc hoặc giáo dục tại xã, phường, thị trấn.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì người đang bị Cơ quan Cảnh sát điều tra ra quyết định khởi tố bị can thì không được ứng cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân.

Tội đánh bạc
Hỏi đáp mới nhất về Tội đánh bạc
Hỏi đáp Pháp luật
Cá độ bóng đá có phải giao dịch dân sự vô hiệu không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cá cược bóng đá là gì? Người dưới 18 tuổi cá cược bóng đá có chịu trách nhiệm hình sự không?
Hỏi đáp Pháp luật
Đánh bạc trái phép bị phạt vi phạm hành chính như thế nào? Tổ chức đánh bạc có tính chất tái nguy hiểm thì bị phạt tù như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Đường dây nóng tố giác cá độ bóng đá mùa Euro 2024? Cá độ bóng đá Euro online có bị truy cứu TNHS?
Hỏi đáp Pháp luật
Đánh lô đề trực tuyến qua các app đánh bạc trái phép bị phạt tù bao nhiêu năm?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu biên bản vụ việc đánh bạc mới nhất hiện nay?
Hỏi đáp Pháp luật
Các yếu tố nào cấu thành tội đánh bạc? Tội đánh bạc có khung hình phạt cao nhất là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà cái là gì? Nhà cái đến từ châu Âu là gì? Tội đánh bạc online bị phạt bao nhiêu năm tù?
Hỏi đáp Pháp luật
Kèo chấp một đứt là gì? Mức phạt hành chính khi chơi kèo chấp 1 đứt là bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Đánh bài ăn tiền bằng hình thức chuyển khoản có bị phạt không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tội đánh bạc
Thư Viện Pháp Luật
911 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tội đánh bạc
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào