10:32 | 08/09/2016
Loading...

Lập mẫu TK1-TS khi có điều chỉnh đóng BHXH, BHYT, BHTN

Tôi có một câu hỏi kính mong BHXH giải đáp giúp tôi Khi thay đổi thông tin về người tham gia mức đóng, đơn vị chúng tôi làm mẫu D02-TS. Từ trước đến giờ vẫn thế. Nhưng theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 9/9/2015 của BHXH Việt Nam lại yêu cầu khi có thông tin thay đổi ngoài làm mẫu D02-TS còn thêm mẫu TK1-TS. Tôi thấy làm thêm mẫu này không có tác dụng gì, mọi thông tin đã được cung cấp tại mẫu D02-TS. Mẫu Tk1-TS chỉ là người lao động khai thông tin đã có và ký. Mẫu TK1-TS này chỉ nên dùng khi có thay đổi về thân nhân, CMND liên quan đến sổ BHXH, còn những thông tin về mức đóng, tăng giảm lao động không cần thiết phải dùng mẫu này. Khi có người nghỉ thai sản thì làm sao chúng tôi gửi mẫu và người lao động ký ? Chúng tôi thiết nghĩ cải cách thủ tục hành chính, giảm các thủ tục cho đơn vị nhưng lại rắc rối hơn. Cảm ơn Quý cơ quan đã quan tâm.

 Hiện nay, thành phần hồ sơ khi điều chỉnh đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) hằng tháng được thực hiện theo quy định tại Điều 22 Quy định Quản lý thu bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN); quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 09/9/2015 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam gồm:- Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS ban hành kèm theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 09/9/2015) do người lao động lập.
- Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN (Mẫu D02-TS ban hành kèm theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 09/9/2015).
- Thẻ BHYT còn hạn sử dụng đối với trường hợp  ngừng tham gia BHYT.
- Bảng kê hồ sơ làm căn cứ hưởng quyền lợi BHYT cao hơn (nếu có) (Mục II Phụ lục 03), kèm theo giấy tờ liên quan để chứng minh.
Mẫu TK1-TS mục đích lấy những thông tin thay đổi để hoàn chỉnh cơ sở dữ liệu BHXH, BHYT của người lao động, nên khi có thay đổi thì phải sử dụng mẫu này. Về vấn đề Bạn góp ý, BHXH thành phố tiếp thu và sẽ có ý kiến với BHXH Việt Nam. Cảm ơn sự quan tâm, đóng góp của Bạn.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bảo hiểm y tế

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào