14:15 | 10/02/2017
Loading...

Thủ tục tham gia BHYT theo hộ gia đình khi đã mua thẻ BHYT tại các Công ty bảo hiểm

Tôi hỏi thẻ bhyt mua ở công ty bh không phải của bhxh có được xem là thẻ bhyt hợp lệ để mua cho nguoi còn lại chung hộ khẩu không ? Khi tôi photo hộ khẩu đại lý bắt tôi phải mua luôn cho người đã có thẻ bhyt mà mua ở công ty bán bhyt có đúng không ? Không lẻ cùng 1 lúc tôi dùng 2 thẻ bhyt (thẻ đó tôi mua 2 triệu ).

Theo Điều 1 sửa đổi, bổ sung Khoản 3 Điều 13 của Luật Bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13 ngày 13/6/2014 Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế (BHYT) thì tất cả thành viên trong hộ gia đình phải tham gia BHYT.
Trường hợp của Bạn, nếu Bạn mua thẻ BHYT không phải của cơ quan BHXH  thì thẻ BHYT này không làm căn cứ để xác định Bạn tham gia BHYT theo quy định của Luật BHYT. Vì vậy, Bạn phải tham gia BHYT cho toàn bộ thành viên trong Sổ hộ khẩu.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào