Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 1493/TCHQ-GSQL về hướng dẫn thực hiện văn bản do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 1493/TCHQ-GSQL Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Nguyễn Ngọc Túc
Ngày ban hành: 13/03/2007 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1493/TCHQ-GSQL
V/v hướng dẫn thực hiện văn bản

Hà Nội, ngày 13 tháng 03 năm 2007

 

Kính gửi:

Trung tâm y tế Thanh Trì.
(Thị trấn Văn Điển, huyện Thanh Trì, Hà Nội)

Trả lời công văn số 56/TTYT-KHTH của Trung tâm Y tế Thanh Trì ngày 12/02/2007 về việc hướng dẫn xác định và kiểm tra xuất xứ hàng hoá, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

Đối với các lô hàng đăng ký tờ khai năm 2005, các vấn đề liên quan đến kiểm tra và xác định xuất xứ hàng hoá chịu sự điều chỉnh của Nghị định 101/2001/NĐ-CP của Chính phủ ngày 31/12/2001 quy định chi tiết một số điều của Luật Hải quan về chế độ kiểm tra, giám sát hải quan; Thông tư số 09/2000/TTLT-BTM-TCHQ ngày 17/04/2000; Thông tư 22/2001/TTLT-BTM-TCHQ ngày 2/10/2001 điều chỉnh bổ sung TT số 09/2000/TTLT-BTM-TCHQ , cụ thể:

1. Điểm 4, Thông tư 09 quy định: C/O phải do cơ quan có thẩm quyền cấp theo quy định của nước cấp C/O. Trường hợp C/O do nhà sản xuất cấp thì phải có xác nhận của cơ quan hoặc tổ chức có thẩm quyền của nước cấp có liên quan, xác nhận về tính hợp lệ của C/O hay xác nhận hàng hoá khai báo trên C/O đáp ứng điều kiện về tiêu chuẩn xuất xứ theo quy định và nhà sản xuất đó có thẩm quyền cấp C/O.

2. Điểm 4, Thông tư 22 quy định về thể thức và mẫu của C/O: C/O nộp cho cơ quan Hải quan phải có các nội dung cơ bản: tên địa chỉ người xuất khẩu, nước xuất khẩu; tên địa chỉ người nhập khẩu, nước nhập khẩu; chủng loại hàng hoá, số lượng hoặc trọng lượng, xuất xứ hàng hoá và tổ chức cấp C/O.

3. Mục III, phần B Thông tư 87/2004/TT-BTC của Bộ Tài chính ngày 31/8/2004 hướng dẫn thi hành thuế xuất khẩu, nhập khẩu quy định điều kiện để hàng hoá được áp dụng thuế suất ưu đãi là phải có C/O hợp lệ từ các nước, khối nước đã có thoả thuận về đối xử tối huệ quốc với Việt Nam. Trường hợp C/O không tuân thủ theo các yêu cầu về thể thức theo quy định nêu ở mục 2 nói trên sẽ không được coi là hợp lệ và do vậy hàng hoá sẽ không được hưởng mức thuế suất ưu đãi.

Về các chứng từ Hải quan căn cứ để xác định xuất xứ lô hàng, theo quy định tại Điểm 1 Thông tư 09/2000/TTLT-BTM-TCHQĐiều 10, Nghị định 101/2001/NĐ-CP, xuất xứ hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu được xác định trên cơ sở thực tế hàng hoá, giấy chứng nhận xuất xứ hàng hoá và bộ hồ sơ hải quan, các quy định về hàng hoá có xuất xứ thuần tuý và không thuần tuý tại phụ lục của Thông tư 09.

Tổng cục Hải quan thông báo để Trung tâm biết./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Ngọc Túc

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 1493/TCHQ-GSQL về hướng dẫn thực hiện văn bản do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


2.836

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.233.217.242