Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 6073/TCHQ-KTTT về việc thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng Giàn khoan do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 6073/TCHQ-KTTT Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Hoàng Việt Cường
Ngày ban hành: 09/10/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------

Số: 6073/TCHQ-KTTT
V/v: thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng Giàn khoan

Hà Nội, ngày 09 tháng 10 năm 2009

 

Kính gửi: Công ty Cổ phần đầu tư khoan dầu khí Việt Nam.
(Lầu 12, số 8 Nguyễn Huệ, P. Bến Nghé, Q.1, TP. HCM)

Trả lời công văn số 291/PVDI ngày 25/9/2009 của Công ty Cổ phần đầu tư khoan dầu khí Việt Nam về việc miễn thuế nhập khẩu, không thu thuế giá trị gia tăng Giàn khoan biển dầu khí PV Drilling II và PV Drilling III, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

1- Quy định hiện hành:

- Theo quy định tại Khoản 11 Điều 16 Nghị định số 149/2005/NĐ-CP ngày 08/12/2005 của Chính phủ; Khoản 12 Điều 100 Thông tư số 79/2009/TT-BTC ngày 20/4/2009 của Bộ Tài chính thì máy móc, thiết bị, nhập khẩu để phục vụ hoạt động dầu khí, thuộc đối tượng được miễn thuế nhập khẩu.

- Theo quy định tại Khoản 17 Điều 5 Luật thuế giá trị gia tăngĐiểm 17b, Mục A, Phần II Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính, thì máy móc, thiết bị, phụ tùng thay thế, phương tiện vận tải chuyên dùng và vật tư loại trong nước chưa sản xuất được cần nhập khẩu để tiến hành hoạt động tìm kiếm, thăm dò, phát triển mỏ dầu, khí đốt, tàu bay, giàn khoan, tàu huỷ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

2- Trường hợp của Công ty Cổ phần đầu tư khoan dầu khí Việt Nam, theo trình bày, Công ty nhập khẩu Giàn khoan biển dầu khí PV Drilling II và PV Driling III và đã có xác nhận của Bộ Công Thương là thiết bị chuyên dùng để phục vụ hoạt động khai thác dầu khí, do đó đề nghị Công ty đăng ký Danh Mục hàng hoá nhập khẩu miễn thuế với cơ quan Hải quan theo quy định tại Điều 101 và cung cấp hồ sơ quy định như hướng dẫn tại Điều 11, Điều 102 Thông tư số 79/2009/TT-BTC ngày 20/4/2009 của Bộ Tài chính (Giàn khoan thì không cần phải có xác nhận của Bộ Khoa học và Công nghệ và xác nhận của Bộ Kế hoạch và Đầu tư về việc hàng hoá trong nước chưa sản xuất được) thì được miễn thuế nhập khẩu và thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

Trường hợp Dự án của doanh nghiệp ở ngoài thềm lục địa, không thuộc địa phận địa phương nào, thì địa Điểm đăng ký Danh Mục hàng hoá nhập khẩu miễn thuế thực hiện theo công văn số 5008/TCHQ-GSQL ngày 20/8/2009 của Tổng cục Hải quan (bản phôtô công văn số 5008/TCHQ-GSQL ngày 20/8/2009 của Tổng cục Hải quan đính kèm).

Tổng cục Hải quan trả lời để Công ty Cổ phần đầu tư khoan dầu khí Việt Nam được biết./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Hoàng Việt Cường

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 6073/TCHQ-KTTT về việc thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng Giàn khoan do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.145

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 34.204.202.44