Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 1336/TXNK-CST năm 2017 về thuế suất giá trị gia tăng của mặt hàng trang thiết bị y tế do Cục Thuế xuất nhập khẩu ban hành

Số hiệu: 1336/TXNK-CST Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Cục thuế xuất nhập khẩu Người ký: Nguyễn Ngọc Hưng
Ngày ban hành: 24/04/2017 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

TỔNG CỤC HẢI QUAN
CỤC THUẾ XUẤT NHẬP KHẨU
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1336/TXNK-CST
V/v thuế suất GTGT của mặt hàng trang thiết bị y tế

Hà Nội, ngày 24 tháng 04 năm 2017

 

Kính gửi: Công ty TNHH DV Hàng hóa Trí Việt
(Số 54 Lê Văn Huân, phường 13, quận Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh)

Trả lời công văn số 01/2017/TV ngày 14/4/2017 của Công ty TNHH DV Hàng hóa Trí Việt đề nghị hướng dẫn quy định về thuế giá trị gia tăng đối với mặt hàng trang thiết bị y tế. Về vấn đề này, Cục Thuế xuất nhập khẩu có ý kiến như sau:

1) Trong thời gian vừa qua, Bộ Tài chính và Tổng cục Hải quan đã có một số công văn hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng đối với trang thiết bị y tế nhập khẩu để thực hiện theo hướng dẫn tại khoản 8 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính. Cụ thể:

- Công văn số 8159/BTC-TCT ngày 18/6/2015 của Bộ Tài chính;

- Công văn số 17278/BTC-TCT ngày 20/11/2015 của Bộ Tài chính;

- Công văn số 743/BTC-TCHQ ngày 17/1/2017 của Bộ Tài chính;

- Công văn số 2446/TCHQ-TXNK ngày 12/4/2017 của Tổng cục Hải quan.

Trong đó, điểm 1 công văn số 743/BTC-TCHQ của Bộ Tài chính đã hướng dẫn rõ vn đề này.

2) Đối với một số mặt hàng không có văn bản xác nhận của Bộ Y tế, nhưng có mã s HS tại Biểu thuế giá trị gia tăng ban hành kèm theo Thông tư 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính:

Căn cứ khoản 1 Điều 4 Thông tư 83/2014/TT-BTC thì: Trường hợp hàng hóa được quy định cụ thể thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 5% hoặc 10% theo quy định của Luật thuế giá trị gia tăng và các văn bản quy phạm pháp luật hướng dẫn thi hành Luật thuế giá trị gia tăng thì thực hiện theo quy định tại các văn bản đó. Riêng hàng hóa là sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản; thiết bị, dụng cụ y tế chuyên dùng thực hiện theo quy định tại khoản 3, 4, 5 Điều 4 Thông tư 83/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Căn cứ khoản 5 Điều 4 Thông tư 83/2014/TT-BTC thì: Thiết bị, dụng cụ y tế gm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai; các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác thực hiện theo quy định tại Biểu thuế giá trị gia tăng ban hành kèm theo Thông tư 83/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Đề nghị công ty TNHH DV Hàng hóa Trí Việt nghiên cứu quy định nêu trên để thực hiện. Trường hợp còn vướng mắc, đề nghị Công ty liên hệ với cơ quan hải quan nơi đăng ký tờ khai hải quan để được hướng dẫn cụ thể.

Cục Thuế xuất nhập khẩu thông báo để Công ty TNHH DV Hàng hóa Trí Việt được biết./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Lưu: VT
, CST-Dung (3).

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Nguyễn
Ngọc Hưng

 

 

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 1336/TXNK-CST năm 2017 về thuế suất giá trị gia tăng của mặt hàng trang thiết bị y tế do Cục Thuế xuất nhập khẩu ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


614

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 18.232.51.69