Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 10509/BTC-TCHQ về thuế tiêu thụ đặc biệt đối với xe ôtô cứu thương nhập khẩu do Bộ Tài chính ban hành

Số hiệu: 10509/BTC-TCHQ Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Tài chính Người ký: Đỗ Hoàng Anh Tuấn
Ngày ban hành: 23/07/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 10509/BTC-TCHQ
V/v Thuế tiêu thụ đặc biệt đối với xe ôtô cứu thương nhập khẩu

Hà Nội, ngày 23 tháng 7 năm 2009

 

Kính gửi:

- Bộ Y tế;
- Bộ Giao thông Vận tải;
- Bộ công thương;
- Uỷ ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc TW.

Bộ Tài chính nhận được kiến nghị của một số doanh nghiệp về việc xử lý thuế tiêu thụ đặc biệt đối với mặt hàng xe ôtô cứu thương nhập khẩu dùng trong Y tế nhập khẩu trước thời hạn hiệu lực của Luật thuế tiêu thụ đặc biệt số 27/2008/QH12 ngày 14/11/2008. Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

1) Theo quy định của Luật thuế tiêu thụ đặc biệt và mục 2 Điều 1 Luật số 57/2005/QH11 ngày 29/11/2005 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế tiêu thụ đặc biệt và Luật thuế giá trị gia tăng, thì xe ôtô dưới 24 chỗ ngồi thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt, tuỳ theo số chỗ ngồi có các mức thuế suất tương ứng, chưa có quy định mặt hàng các mặt hàng xe ôtô chuyên dùng trong đó có xe ôtô cứu thương không thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

Trong quá trình làm thủ tục nhập khẩu mặt hàng xe ôtô cứu thương, các doanh nghiệp đã không kê khai nộp thuế tiêu thụ đặc biệt với lý do xe ôtô cứu thương nhập khẩu dùng cho các cơ sở Y tế, sử dụng vào mục đích nhân đạo, không sử dụng cho cá nhân.

Để giải quyết thống nhất, Bộ Tài chính đã có công văn số 5767/BTC-TCHQ ngày 21/4/2009 hướng dẫn cơ quan Hải quan địa phương thực hiện.

2) Sau khi ban hành công văn số 5767/BTC-TCHQ nêu trên, một số doanh nghiệp nhập khẩu xe cứu thương đã có công văn gửi Bộ Tài chính kiến nghị không tiến hành truy thu thuế tiêu thụ đặc biệt mặt hàng này, trường hợp phải nộp thuế truy thu thì đề nghị Bộ Tài chính bố trí Ngân sách nhà nước để nộp tiền thuế.

3) Để giải quyết dứt điểm kiến nghị của doanh nghiệp, Bộ Tài chính có ý kiến xử lý như sau:

- Yêu cầu các doanh nghiệp thực hiện nộp đủ số tiền thuế tiêu thụ đặc biệt theo quy định.

- Đối với xe ôtô cứu thương nhập khẩu của các đơn vị từ nguồn ngân sách Nhà nước (ngân sách của Trung ương hoặc ngân sách địa phương): kinh phí nhập xe từ nguồn nào thì nguồn ngân sách đó bố trí để nộp thuế tiêu thụ đặc biệt. Trường hợp không đủ kinh phí, đề nghị các Bộ trên cơ sở báo cáo của các đơn vị trực thuộc tập hợp và có văn bản gửi Bộ Tài chính; các đơn vị trực thuộc địa phương báo cáo Uỷ ban nhân dân các tỉnh, thành phố để bố trí dự toán ngân sách nộp tiền thuế theo chế độ quy định.

- Đối với xe ôtô nhập khẩu của các thành phần kinh tế xã hội khác như bệnh viện tư nhân, các trung tâm chữa bệnh tư nhân,...: các đơn vị tự cân đối kinh phí để nộp thuế tiêu thụ đặc biệt theo quy định.

Bộ Tài chính có ý kiến để các Bộ và Uỷ ban nhân dân các tỉnh, thành phố biết và chỉ đạo; các đơn vị, cơ quan liên quan thực hiện./.

 

 

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG




Đỗ Hoàng Anh Tuấn

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 10509/BTC-TCHQ về thuế tiêu thụ đặc biệt đối với xe ôtô cứu thương nhập khẩu do Bộ Tài chính ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.686

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 3.238.206.122