Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 92/BXD-QLN năm 2017 hướng dẫn thực hiện quy định về quản lý, sử dụng nhà chung cư do Bộ Xây dựng ban hành

Số hiệu: 92/BXD-QLN Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Xây dựng Người ký: Nguyễn Trọng Ninh
Ngày ban hành: 14/04/2017 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ XÂY DỰNG
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 92/BXD-QLN
V/v: Hướng dẫn thực hiện quy định về quản lý, sử dụng nhà chung cư.

Hà Nội, ngày 14 tháng 4 năm 2017

 

Kính gửi: Ủy ban nhân dân quận Thanh Xuân

Bộ Xây dựng nhận được văn bản số 294/UBND-QLĐT ngày 16/3/2017 của Ủy ban nhân dân quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội đề nghị tham vấn nội dung liên quan đến hồ sơ công nhận Ban quản trị nhà chung cư tại địa chỉ 262 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội. Sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

1. Về thành phần tham dự hội nghị nhà chung cư

Tại điểm b, khoản 2 Điều 16 của Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT-BXD ngày 15/2/2016 của Bộ Xây dựng (gọi chung là Quy chế 02) quy định: "trường hợp tổ chức hội nghị nhà chung cư bất thường và hội nghị nhà chung cư thường niên thì thành phần tham dự bao gồm đại diện chủ sở hữu căn hộ đã nhận bàn giao, đại diện chủ đầu tư (nếu chủ đầu tư còn sở hữu diện tích trong nhà chung cư), đại diện đơn vị quản lý vận hành (nếu nhà chung cư phải thuê đơn vị quản lý vận hành) và mời đại diện của Ủy ban nhân dân cấp phường".

Theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 20 của Quy chế 02 thì Ban quản trị tòa nhà chung cư bao gồm 01 Trưởng ban, 01 hoặc 02 Phó ban và các thành viên khác do hội nghị nhà chung cư quyết định. Trường hợp chủ đầu tư còn sở hữu diện tích trong nhà chung cư thì đại diện của chủ đầu tư có thể được hội nghị nhà chung cư bầu làm Trưởng ban quản trị nhà chung cư; trường hợp không được bầu làm Trưởng ban thì được tham gia làm Phó ban quản trị nhà chung cư.

Như vậy, theo nội dung nêu trong văn bản số 294/UBND-QLĐT ngày 16/3/2017 của Ủy ban nhân dân quận Thanh Xuân thì hiện nay chủ đầu tư là Công ty Đầu tư Xây dựng Hà Nội vẫn đang sở hữu, quản lý một phần diện tích của tòa nhà tại số 262 Nguyễn Huy Tưởng. Do đó, nếu trong hội nghị nhà chung cư và cơ cấu thành viên Ban quản trị nhà chung cư tại địa chỉ số 262 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân mà không có sự tham gia của đại diện chủ đầu tư là không phù hợp với quy định của Quy chế 02.

2. Về tên gọi của Ban quản trị nhà chung cư

Theo quy định tại điểm a, khoản 1 Điều 23 của Quy chế 02 thì tên gọi của Ban quản trị của tòa nhà chung cư được đặt theo tên hoặc số tòa nhà và được hội nghị nhà chung cư thông qua. Do vậy, trường hợp nếu việc đổi tên gọi của Ban quản trị nhà chung cư tại địa chỉ số 262 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân mà đáp ứng được 2 quy định nêu trên thì phù hợp với quy định của Quy chế 02.

Trên đây là ý kiến của Bộ Xây dựng trả lời văn bản số 294/UBND-QLĐT của Ủy ban nhân dân quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội. Đề nghị Ủy ban nhân dân quận Thanh Xuân nghiên cứu, hướng dẫn các Ban quản trị nhà chung cư trên địa bàn thực hiện theo đúng quy định của pháp luật./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Bộ trưởng Phạm Hồng Hà (để b/c);
- Sở Xây dựng Hà Nội;
- Lưu: VT, QLN.

TL. BỘ TRƯỞNG
CỤC TRƯỞNG CỤC QUẢN LÝ NHÀ
VÀ THỊ TRƯỜNG BẤT ĐỘNG SẢN




Nguyễn Trọng Ninh

 

 

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 92/BXD-QLN năm 2017 hướng dẫn thực hiện quy định về quản lý, sử dụng nhà chung cư do Bộ Xây dựng ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


605

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 34.204.171.214