Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 6110/TCHQ-GSQL về ghi nhãn thuốc lá bao xuất khẩu do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 6110/TCHQ-GSQL Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Vũ Ngọc Anh
Ngày ban hành: 13/10/2010 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
--------------

Số: 6110/TCHQ-GSQL
V/v ghi nhãn thuốc lá bao xuất khẩu  

Hà Nội, ngày 13 tháng 10 năm 2010

 

Kính gửi: Bộ Khoa học và Công nghệ

Tổng cục Hải quan nhận được công văn số 510A/XNKTL-PTKD ngày 31/8/2010 của Công ty Xuất Nhập Khẩu Thuốc lá đề nghị bổ sung danh mục sản phẩm mới thuốc lá bao xuất khẩu và trên sản phẩm không ghi nước sản xuất. Để có cơ sở hướng dẫn làm thủ tục hải quan cho các lô hàng xuất khẩu của Công ty, Tổng cục Hải quan xin được trao đổi với Quý Bộ như sau:

1. Về danh mục bổ sung sản phẩm mới thuốc lá vào sản xuất xuất khẩu.

Công ty Xuất nhập khẩu thuốc lá được phép nhập khẩu nguyên liệu thuốc lá để sản xuất xuất khẩu sản phẩm. Công ty đề nghị bổ sung danh mục tên sản phẩm mới thuốc lá được sản xuất theo hợp đồng của khách nước ngoài (đính kèm công văn). Theo quan điểm của Tổng cục Hải quan thì vấn đề này liên quan đến quyền sở hữu trí tuệ vì vậy:

Đối với danh mục bổ sung nhãn mác thuốc lá điếu vào sản xuất xuất khẩu nếu Công ty tuân thủ đúng các quy định pháp luật về quyền sở hữu trí tuệ của Việt Nam và quốc tế; đồng thời chịu trách nhiệm trước pháp luật về tên nhãn mác ghi trên sản phẩm thì Công ty được phép sản xuất và xuất khẩu những sản phẩm đó.

2. Về không ghi nước sản xuất trên sản phẩm để xuất khẩu.

Mặt hàng thuốc lá thuộc diện ghi nhãn theo đúng quy định tại Điều 11 và khoản 5 - Điều 12 của Nghị định 89/2006/NĐ-CP ngày 30/8/2006 của Thủ tướng Chính phủ về nhãn hàng hóa, nhưng để tạo điều kiện thuận lợi cho doanh nghiệp sản xuất và xuất khẩu sản phẩm, Tổng cục Hải quan đề nghị:

Căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 5, Nghị định 89/2006/NĐ-CP, nếu trong điều khoản hợp đồng mà Công ty ký kết với đối tác nước ngoài không yêu cầu ghi nước sản xuất trên sản phẩm thì không nhất thiết ghi nội dung nước xuất xứ và doanh nghiệp tự chịu trách nhiệm đối với sản phẩm xuất ra nước ngoài.

Xin chân thành cảm ơn sự hợp tác và mong sớm nhận được ý kiến của Bộ Khoa học và Công nghệ. 

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Lưu: VT, GSQL (04 bản).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Vũ Ngọc Anh

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 6110/TCHQ-GSQL về ghi nhãn thuốc lá bao xuất khẩu do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.056

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.92.92.168