Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 5991/TCHQ-KTTT về việc ôtô thanh lý nhập khẩu từ khu chế xuất vào thị trường nội địa do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 5991/TCHQ-KTTT Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Lưu Mạnh Tưởng
Ngày ban hành: 06/10/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
-----------

Số: 5991/TCHQ-KTTT
V/v ôtô thanh lý nhập khẩu từ khu chế xuất vào thị trường nội địa

Hà Nội, ngày 06 tháng 10 năm 2009

 

Kính gửi:

Công ty TNHH TM&DV Minh Đức Thịnh.
(Đ/c: Số 73E/3, K3, Đường Hà Huy Giáp, Quyết Thắng, Biên Hòa, Đồng Nai).

 

Tổng cục Hải quan nhận được công văn số 06082009 ngày 18/9/2009 của Công ty TNHH TM&DV Minh Đức Thịnh đề nghị xem xét giải quyết vướng mắc trong việc nhập khẩu mặt hàng xe ô tô nhập khẩu vào khu chế xuất nay thanh lý bán vào thị trường nội địa. Về vấn đề này, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

Căn cứ điểm 5 Điều 21 Nghị định 29/2008/NĐ-CP ngày 14/3/2008 của Chính phủ quy định thì Quan hệ trao đổi hàng hóa giữa các khu chế xuất, doanh nghiệp chế xuất với các khu vực khác trên lãnh thổ Việt Nam, trừ khu phi thuế quan, là quan hệ xuất, nhập khẩu;

Căn cứ điểm 6, Mục II Thông tư số 04/2007/TT-BTM ngày 04/04/2007 của Bộ Thương mại (nay là Bộ Công Thương) thì việc mua bán hàng hóa giữa Doanh nghiệp chế xuất với thị trường nội địa được thực hiện theo quy định tại Điều 15  Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006 của Chính phủ. Hàng hóa do Doanh nghiệp chế xuất mua hoặc bán với thị trường nội địa phải không thuộc Danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, nhập khẩu theo quy định tại Nghị định số 12/2006/NĐ-CP ngày 23/01/2006 của Chính phủ. Hàng hóa thuộc diện quản lý theo giấy phép hoặc quản lý chuyên ngành phải được Bộ Thương mại hoặc cơ quan quản lý chuyên ngành chấp thuận bằng văn bản mới được mua bán vào thị trường nội địa;

Căn cứ Điều 15 Chương III Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật đầu tư không quy định quyền bán tài sản thanh lý của Doanh nghiệp chế xuất và thị trường nội địa.

- Căn cứ khoản 3 Điều 10 Nghị định số 12/2006/NĐ-CP ngày 23/01/2006 của Chính phủ quy định mặt hàng ôtô các loại đã qua sử dụng được nhập khẩu phải đảm bảo điều kiện riêng: đã qua sử dụng không quá 5 năm, tính từ năm sản xuất đến năm nhập khẩu.

Đối chiếu với các quy định trên đây thì trường hợp Doanh nghiệp chế xuất thanh lý bán tiêu thụ nội địa xe ô tô các loại đã nhập khẩu và sử dụng trên 10 năm nên không đủ điều kiện nhập khẩu.

Về vướng mắc trên của Doanh nghiệp, Chính phủ đã có văn bản giao Bộ Kế hoạch và Đầu tư chủ trì phối hợp với Bộ Tài chính và Bộ Công Thương xem xét, trình Chính phủ sửa đổi, bổ sung chính sách cho phù hợp.

Tổng cục Hải quan có ý kiến thông báo để Công ty biết và thực hiện./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Lãnh đạo Bộ (để báo cáo);
- P.TC Trưởng Nguyễn Văn Cẩn (để b/c);
- Vụ Chính sách Thuế (để biết);
- Cục Hải quan Đồng Nai (để thực hiện);
- Lưu: VT, KTTT(3).

TUQ. TỔNG CỤC TRƯỞNG
KT. VỤ TRƯỞNG VỤ KIỂM TRA THU THUẾ XNK
PHÓ VỤ TRƯỞNG




Lưu Mạnh Tưởng

 

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 5991/TCHQ-KTTT về việc ôtô thanh lý nhập khẩu từ khu chế xuất vào thị trường nội địa do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.526

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.215.182.81