Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 2942/TCHQ-GSQL về gia công bóc tách, phân loại cuộn tụ điện bán thành phẩm sai quy cách do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 2942/TCHQ-GSQL Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Vũ Ngọc Anh
Ngày ban hành: 13/06/2012 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2942/TCHQ-GSQL
V/v gia công bóc tách, phân loại cuộn tụ điện bán thành phẩm sai quy cách

Hà Nội, ngày 13 tháng 06 năm 2012

 

Kính gửi:

Cơ sở Gia công Tấn Phát.
(ĐC: 2/15D Lê Thị Hà, ấp Đình, xã Tân Xuân, Hóc Môn TP.Hồ Chí Minh)

 

Trả lời công văn số 02/CV-XNK của Cơ sở Gia công Tấn Phát về việc nhập khẩu cuộn tụ điện bàn thành phẩm sai quy cách để gia công bóc tách, phân loại nguyên liệu và xuất khẩu ra nước ngoài, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

1. Về việc xác định quá trình sản xuất theo Điều 178 Luật Thương mại:

Việc bóc tách tụ điện bán thành phẩm do nhà sản xuất chế tạo sai quy cách thành nguyên liệu ban đầu (nhựa, đồng, nhôm) đã làm biến đổi tụ điện bán thành phẩm thành hàng hóa khác; vì vậy, quá trình này được coi là quá trình sản xuất với nguyên liệu đầu vào là tụ điện bán thành phẩm sai quy cách và sản phẩm đầu ra là phế liệu nhựa, lá nhôm, lá đồng.

2. Về việc nhập khẩu tụ điện bán thành phẩm sai quy cách để bóc tách, phân loại:

Khoản 13 Điều 3 Luật Bảo vệ Môi trường 2005 quy định “Phế liệu là sản phẩm, vật liệu bị loại ra từ quá trình sản xuất hoặc tiêu dùng được thu hồi để dùng làm nguyên liệu sản xuất”. Vì vậy, theo quy định này, cuộn tụ điện bán thành phẩm do nhà sản xuất chế tạo sai quy cách được loại ra để bóc tách, phân loại thành các nguyên liệu thành phần (lá đồng, lá nhôm, nhựa) là phế liệu của quá trình sản xuất chế tạo tụ điện.

Cuộn tụ điện bán thành phẩm sai quy cách nêu trên không có danh mục phế liệu được phép nhập khẩu làm nguyên liệu sản xuất ban hành kèm theo Quyết định số 12/2006/QĐ-BTNMT ngày 8 tháng 9 năm 2006 của Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường.

Vì vậy, căn cứ quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 Luật Bảo vệ Môi trường thì Cơ sở Gia công Tấn Phát không được phép nhập khẩu cuộn tụ điện bán thành phẩm sai quy cách nêu trên để bóc tách, phân loại thành các nguyên liệu thành phần và xuất khẩu.

Tổng cục Hải quan trả lời để Cơ sở Gia công Tấn Phát biết, thực hiện./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Cục HQ TP. Hồ Chí Minh (để thực hiện);
- Lưu: VT, GSQL (3b).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG





Vũ Ngọc Anh

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 2942/TCHQ-GSQL về gia công bóc tách, phân loại cuộn tụ điện bán thành phẩm sai quy cách do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.724

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 18.207.129.82