Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 1668/TCHQ-GSQL về ghi nhãn trên sản phẩm do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 1668/TCHQ-GSQL Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Vũ Ngọc Anh
Ngày ban hành: 05/04/2012 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1668/TCHQ-GSQL
V/v Ghi nhãn trên sản phẩm

Hà Nội, ngày 05 tháng 04 năm 2012

 

Kính gửi:

Công ty Cổ phần thực phẩm SX và TM Sài Gòn 1.
(Đ/c: 131 Calmette, Q1, TP. Hồ Chí Minh)

Trả lời công văn số 8511/CV-SG1 ngày 28/12/2011 của Công ty kiến nghị về việc Hải quan TP. Hồ Chí Minh phạt vi phạm hành chính và buộc tái xuất lô hàng bột trái cây nhập khẩu thuộc tờ khai số 4714/NKD01 ngày 19/10/2011 do không ghi nhãn trên bao bì sản phẩm. Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 5 và khoản 3 Điều 9 tại Nghị định 89/2006/NĐ-CP ngày 30/8/2006 của Chính phủ quy định bổ sung nhãn phụ trên sản phẩm; trên cơ sở hồ sơ vụ việc và báo cáo của Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh thì Công ty đã thực hiện hành vi nhập khẩu hàng hóa không có nhãn mác theo quy định, vì vậy cơ quan Hải quan đã áp dụng điểm g khoản 4, điểm c khoản 6 Điều 16 Nghị định 97/2007/NĐ-CP ngày 07/6/2007 của Chính phủ (về việc xử lý vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan) thì việc thực hiện xử phạt và buộc tái xuất hàng hóa không nhãn mác là đúng quy định.

Tuy nhiên, căn cứ điểm b khoản 6 Điều 16 Nghị định số 97/2007/NĐ-CP (đã được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 18/2009/NĐ-CP ngày 18/2/2009) nếu được cơ quan quản lý chuyên ngành cho phép nhập khẩu thì được phép nhập khẩu trong thời hạn quy định tại Điều 35 Nghị định này. Trên cơ sở đó, nếu công ty đáp ứng được các yêu cầu này thì không buộc tái xuất lô hàng nhưng phải nộp phạt vi phạm hành chính theo quy định.

Tổng cục Hải quan trả lời để Công ty biết và thực hiện.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Cục HQ TP. Hồ Chí Minh (để thực hiện);
- Lưu: VT, GSQL (3b).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Vũ Ngọc Anh

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 1668/TCHQ-GSQL về ghi nhãn trên sản phẩm do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.587

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.94.202.172