Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 3683/TCT-CS về việc sử dụng tem bưu chính cho dịch vụ bưu phẩm công ích và bưu phẩm kinh doanh do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 3683/TCT-CS Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Phạm Duy Khương
Ngày ban hành: 10/09/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------

Số: 3683/TCT-CS
V/v sử dụng tem bưu chính cho dịch vụ bưu phẩm công ích và bưu phẩm kinh doanh

Hà Nội, ngày 10 tháng 9 năm 2009

 

Kính gửi: Tổng công ty Bưu chính Việt Nam

Tổng cục Thuế nhận được công văn số 1398/BTCV-TCKT ngày 25/8/2009 của Tổng công ty Bưu chính Việt Nam đăng ký 3 bộ tem bưu chính phổ thông sử dụng cho dịch vụ bưu phẩm kinh doanh; công văn số 798/BCVN-TCKT ngày 29/5/2009 của Tổng công ty Bưu chính Việt Nam đề nghị chấp thuận việc sử dụng 2 loại tem bưu chính: không có thuế GTGT và có thuế GTGT cho dịch vụ bưu phẩm công ích và kinh doanh.

Về việc này Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Điểm 10 Mục II Phần A Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng quy định: "Dịch vụ bưu chính, viễn thông công ích và Internet phổ cập theo chương trình của Chính phủ; Dịch vụ bưu chính, viễn thông từ nước ngoài vào Việt Nam (chiều đến)" thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

Điểm 3 Mục II Phần B Thông tư 129/2008/TT-BTC nêu trên quy định: "Mức thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ không được quy định tại Mục II, phần A; Điểm 1, 2 Mục II, Phần B Thông tư này."

Tại Điều 1 Quyết định 65/2008/QĐ-TTg ngày 22/5/2008 của Thủ tướng Chính phủ về việc cung ứng dịch vụ bưu chính công ích quy định: Dịch vụ bưu chính công ích bao gồm dịch vụ bưu chính phổ cập và dịch vụ bưu chính bắt buộc. Dịch vụ bưu chính phổ cập là dịch vụ thư cơ bản trong nước và quốc tế (có khối lượng đơn chiếc đến 2 kg). Dịch vụ bưu chính bắt buộc được quy định tại Khoản 2 Điều 1 Quyết định 65/2008/QĐ-TTg.

Tại Điều 2 Quyết định số 37/2009/QĐ-TTg ngày 6/3/2009 của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt phương án Điều chỉnh giá cước dịch vụ thư cơ bản (thư thường) trong nước đến 20gram có hiệu lực từ ngày 01/5/2009 quy định: "Mức giá cước quy định tại Điều 1 Quyết định này không bao gồm thuế giá trị gia tăng."

Căn cứ các quy định trên:

- Dịch vụ bưu chính công ích (dịch vụ bưu chính phổ cập và dịch vụ bưu chính bắt buộc) thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

- Dịch vụ bưu chính kinh doanh (dịch vụ bưu phẩm kinh doanh) thuộc đối tượng chịu thuế GTGT với thuế suất 10%.

Trường hợp trước ngày 1/5/2009 Tổng công ty Bưu chính Việt Nam sử dụng (đã bán) tem có giá mặt đã bao gồm thuế GTGT cho dịch vụ bưu chính công ích không chịu thuế GTGT thì Tổng công ty thực hiện kê khai nộp thuế GTGT đối với tiền bán tem thu được theo quy định.

- Từ ngày 01/5/2009: Trường hợp Tổng công ty Bưu chính Việt Nam được Bộ Thông tin và Truyền thông chấp thuận cho sử dụng 2 loại tem cho dịch vụ bưu chính công ích và dịch vụ bưu chính kinh doanh (bưu phẩm kinh doanh) thì tem sử dụng cho dịch vụ bưu chính công ích là tem không có thuế GTGT; tem sử dụng cho bưu chính kinh doanh là tem có thuế GTGT.

Căn cứ công văn số 1398/BCVN-TCKT ngày 25/8/2009 của Tổng công ty Bưu chính Việt Nam đăng ký 3 bộ tem bưu chính sử dụng cho dịch vụ bưu phẩm kinh doanh gồm bộ tem: Chủ tịch Hồ Chí Minh (mã 964); Đồ mây tre bộ 1&2 (bộ 1 (mã 919) - bộ 2 (mã 982)); Cộng đồng các dân tộc Việt Nam (mã 941).

Theo đó 3 bộ tem bưu chính sử dụng cho dịch vụ bưu phẩm kinh doanh nêu trên là tem sử dụng cho dịch vụ bưu phẩm kinh doanh (tem có thuế GTGT).

Tổng công ty Bưu chính Việt Nam chịu trách nhiệm về việc quản lý và sử dụng tem sử dụng cho dịch vụ bưu chính phổ cập và dịch vụ bưu phẩm kinh doanh.

Tổng cục Thuế trả lời để Tổng công ty Bưu chính Việt Nam biết./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
  PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương

 

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 3683/TCT-CS về việc sử dụng tem bưu chính cho dịch vụ bưu phẩm công ích và bưu phẩm kinh doanh do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


2.079

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.235.24.23