Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 3373/TCHQ-TXNK trả lời công văn do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 3373/TCHQ-TXNK Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Nguyễn Hải Trang
Ngày ban hành: 15/07/2011 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 3373/TCHQ-TXNK
V/v trả lời công văn.

Hà Nội, ngày 15 tháng 7 năm 2011

 

Kính gửi: UBND thành phố Hồ Chí Minh.

Tổng cục Hải quan nhận được công văn số 1067/VP-TM ngày 25/02/2011 của UBND thành phố Hồ Chí Minh do Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh chuyển đến theo công văn số 531/HQHCM-TXNK ngày 04/3/2011 (kèm theo hồ sơ) về việc đề nghị không thu thuế GTGT hàng nhập khẩu phục vụ trực tiếp cho an ninh bằng ngân sách địa phương và công văn số 485/SC-AL ngày 28/6/2011 của Tổng công ty cơ khí giao thông vận tải Sài Gòn về việc bổ sung hồ sơ miễn thuế. Sau khi xem xét hồ sơ, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

Căn cứ công văn số 8305/VPCP-KTTH ngày 23/11/2009 của Văn phòng Chính phủ về việc thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng đối với thiết bị, khí tài nhập khẩu đầu tư từ nguồn kinh phí ngân sách địa phương;

Căn cứ công văn 9916/BTC-TCHQ ngày 28/7/2010 của Bộ Tài chính về thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng đối với thiết bị, khí tài nhập khẩu đầu tư từ nguồn ngân sách địa phương, thì:

Lô hàng nhập khẩu phục vụ trực tiếp cho an ninh bằng ngân sách địa phương cho Sở cảnh sát phòng cháy và chữa cháy thành phố Hồ Chí Minh theo 02 tờ khai nhập khẩu số 1900, số 1901 ngày 24/12/2010 tại Chi cục Hải quan cửa khẩu cảng Sài Gòn KV3/VICT - Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh thuộc đối tượng được xét miễn thuế nhập khẩu và không thu thuế GTGT.

Tuy nhiên về hồ sơ xét miễn thuế:

Theo quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 105 Thông tư số 79/2009/TT-BTC ngày 20/4/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu, thì hồ sơ xét miễn thuế gồm: giấy báo trúng thầu kèm theo hợp đồng cung cấp hàng hóa (đối với trường hợp nhập khẩu thông qua đấu thầu) trong đó nêu rõ giá thanh toán không bao gồm thuế nhập khẩu;

Trong khi đó tại Điều 5 hợp đồng cung cấp hàng hóa số 856/HĐKT/2009 và hợp đồng cung cấp hàng hóa số 857/HĐKT/2009 ngày 18/12/2009 kèm theo công văn số 485/SC-AL nêu trên, thì: giá trị của hợp đồng đã bao gồm thuế nhập khẩu.

Do đó, lô hàng nhập khẩu phục vụ trực tiếp cho an ninh bằng ngân sách địa phương cho Sở cảnh sát phòng cháy và chữa cháy thành phố Hồ Chí Minh theo 02 tờ khai nhập khẩu số 1900, số 1901 ngày 24/12/2010 tại Chi cục Hải quan cửa khẩu cảng Sài Gòn KV3/VICT - Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh không đáp ứng điều kiện về hồ sơ xét miễn thuế nhập khẩu và không thu thuế GTGT.

Tổng cục Hải quan thông báo để UBND thành phố Hồ Chí Minh được biết và chỉ đạo Sở cảnh sát phòng cháy và chữa cháy thành phố Hồ Chí Minh nộp thuế giá trị gia tăng theo đúng quy định.

 

 

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
KT. CỤC TRƯỞNG CỤC THUẾ XNK
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Hải Trang

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 3373/TCHQ-TXNK trả lời công văn do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


2.541

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 44.192.112.123